Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นเคสรุ่นใหม่เอาpsuไว้ด้านล่าง มันไม่ผิดหลักเหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นเคสรุ่นใหม่เอาpsuไว้ด้านล่าง มันไม่ผิดหลักเหรอคับ

หลักที่ว่าลมร้อยลอยตัวขึ้นด้านบ้นต้องดูดออก แต่psuอยู่ด้านล่างเท่ากับว่าดูดลมเย็นออก รึป่าว

เคสที่ PSU อยู่ข้างล่าง มันดูดลมใต้เคสน่ะครับ แต่ก็มีนะบางท่าน อย่างเคสCM590มันพลิก PSU เอาพัดลมหงายขึ้นได้เหมือนกัน
    ผมว่าเรื่อง Air Flow ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะหลังเคสส่วนมากเราก็มีพัดลมดูดออกอยู่แล้วครับ แล้วพวกเคสใหญ่ๆมันมีพัดลมด้านบนด้วยครับ
    ตัดปัญหาตรงนี้ไปได้เลยมั้งครับ ผมคิดว่างั้นนะ

Comment

ผมคิดว่าความคิดคนออกแบบคงเป็นเอาลมเย็นไประบายความร้อน psu ซะมากกว่านะ

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
        เคสที่ PSU อยู่ข้างล่าง มันดูดลมใต้เคสน่ะครับ แต่ก็มีนะบางท่าน อย่างเคสCM590มันพลิก PSU เอาพัดลมหงายขึ้นได้เหมือนกัน
        ผมว่าเรื่อง Air Flow ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะหลังเคสส่วนมากเราก็มีพัดลมดูดออกอยู่แล้วครับ แล้วพวกเคสใหญ่ๆมันมีพัดลมด้านบนด้วยครับ
        ตัดปัญหาตรงนี้ไปได้เลยมั้งครับ ผมคิดว่างั้นนะ
        สุดยอดพี่บ่าว

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
          ถ้างั้นเรามีวิธีใสพัดลมอีกตัวในpsuได้ไหมคับ

อีกเรื่องคือ psu จะเทสยังไงว่าเสียไหมแต่เทสแล้วพัดลมติดแต่บูตไม่ขึ้นนะ อยากรู้ว่าไฟว่าครบไหม จะเช้คยังไงคับ แบบระเอียดขอบคุณคับ
          Last edited by saksith; 18 May 2009, 09:13:24.

Comment

Originally posted by saksith View Post
            ถ้างั้นเรามีวิธีใสพัดลมอีกตัวในpsuได้ไหมคับ

อีกเรื่องคือ psu จะเทสยังไงว่าเสียไหมแต่เทสแล้วพัดลมติดแต่บูตไม่ขึ้นนะ อยากรู้ว่าไฟว่าครบไหม จะเช้คยังไงคับ แบบระเอียดขอบคุณคับ
            ใส่ได้เอาเคเบิลไทด์รัดๆใว เอิ๊กๆ

ส่วนวิธี่เช๊คคงต้องพึ่งมัลติมิเตอร์ละครับจิ้มๆเอาดู แต่ก็ไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่(เวลาฟูลโหลด)

Comment

อย่างตาเอกว่าครับ ต้องเอามัลติมิเตอร์วัดดู ให้ดีต้องยกไปร้านคอมใหญ่ๆให้ช่างที่เค้ามีตัววัดไฟของ PSU โดยเฉพาะวัดให้ครับ
              เครื่องจะแสดงค่าว่าตัวไหนจ่ายเท่าไร ตัวไหนไม่ครบ ตัวไหนที่เสียครับ เครื่องจะแสดงให้หมดเลย

ผมเองก็อยากได้นะครับ แต่ตัวนึงรู้สึกจะ2000กว่านะ เอาเงินนี้อัพคอมได้เยอะแยะเลยครับ = ="

Comment

TAM NAN !!!!

Comment

หรอยๆ

Comment

ดันครับ

Comment

เคสรุ่นใหญ่ส่วนมาก PSU ก็จะวางอยู่ด้านล่างนะครับ

Comment

ไม่ไช่เรื่องลมอะไรทั้งสิ้น

psu จะเพิ่มอัตราการสูญเสียพลังงาน และจ่ายกระแสไฟฟ้าไม่นิ่งเรียบ เมื่อความร้อนเริ่มสูงขึ้น

( ตามหลัก คือเมื่อกระแสไฟฟ้า มันเปลี่ยนแปลงสถานะ มันจะคายพลังงานส่วนนึงทิ้งเปล่าไป นั่นคือความร้อน )

การเอา psu ลงไปใว้ด้านล่าง จะช่วยให้อุณหภูมิของ psu คงที่ ไม่ต้องดูดลมร้อนจากเคส มาระบายความร้อนตัวเอง ซึ่งมันจะเย็นลงใด้ยังไง มีแต่ยิ่งพาให้ร้อนไปใหญ่

ด้านบนเหมาะที่จะติดตั้งพัดลมสำหรับระบายความร้อนโดยตรง เพราะลมดูดแรงกว่า psu อยู่แล้ว

เพียงแต่มันค่อนข้างจะบำรุงรักษายาก น๊อตหลุดลงไปตัวนึงก็งานเข้า

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                          ไม่ไช่เรื่องลมอะไรทั้งสิ้น

psu จะเพิ่มอัตราการสูญเสียพลังงาน และจ่ายกระแสไฟฟ้าไม่นิ่งเรียบ เมื่อความร้อนเริ่มสูงขึ้น

( ตามหลัก คือเมื่อกระแสไฟฟ้า มันเปลี่ยนแปลงสถานะ มันจะคายพลังงานส่วนนึงทิ้งเปล่าไป นั่นคือความร้อน )

การเอา psu ลงไปใว้ด้านล่าง จะช่วยให้อุณหภูมิของ psu คงที่ ไม่ต้องดูดลมร้อนจากเคส มาระบายความร้อนตัวเอง ซึ่งมันจะเย็นลงใด้ยังไง มีแต่ยิ่งพาให้ร้อนไปใหญ่

ด้านบนเหมาะที่จะติดตั้งพัดลมสำหรับระบายความร้อนโดยตรง เพราะลมดูดแรงกว่า psu อยู่แล้ว

เพียงแต่มันค่อนข้างจะบำรุงรักษายาก น๊อตหลุดลงไปตัวนึงก็งานเข้า
                          ก็มีเหตุผลครับ

Comment

อืม......น่าคิดครับ

Comment

พึ่งจารู้เกี่ยวกับair flow หลักการเยอะแหะ

Comment

Working...
                              X