overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: จะซื้อโน๊ทบุค ซักเครื่องครับ งบ 25K+ - 4000 มีตัวที่สนใจแล้ว แระการใช้งานอยู่ข้างใน

OverclockZone Member mepaul's Avatar

Post จะซื้อโน๊ทบุค ซักเครื่องครับ งบ 25K+ - 4000 มีตัวที่สนใจแล้ว แระการใช้งานอยู่ข้างใน

สนใจตัวนี้อะครับ พอดีได้ รุ่นนี้จาก กระทู้ ที่ถามก่อนหน้า
    ASUS F81SE-VX111 จะหาซื้อได้จากที่ไหนอะครับ และมีรูปให้ดูชัดๆไม๊อะครับ
    สะดวก ทั่วกทม เลยครับ

การใช้งาน หลักๆก็
    AUTO CAD
    Google SketchUp 7
    Ragnarok !! เกมส์เก่าเลิกไม่ได้ซักที
    DOTA

สามารถ ฟังเพลงไปด้วย แระเล่นDOTAได้ไม๊อะครับ

คือ ส่วนตัวชอบ ASUS ด้วย ก็เลย. . .. . .
    ข้อด้อย ข้อดี หรือมีรุ่นอื่นมาให้เปรียบเทียบ ช่วยเสนอหน่อยนะครับ

ปล. คืออยากได้ทราบราคา ประมาณ ของปัจุบันด้วยอะครับ รวมVAT แล้ว ขอบคุณครับ

ปล.2 รุ่น ASUS F81SE-VX014DกับASUS F81SE-VX111
    CPU 014D มันเป็น ตัว T อะครับ คืออะไรแล้วก็ รุ่น111 มันเป็นตัว P ผมละไม่เข้าใจจริงๆ มึนกับ คอมสมัยใหม่
    Last edited by mepaul; 18 May 2009 at 09:52:26.

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

รัก ASUS แล้วไม่อยากให้เปลี่ยนใจ ผมก็รัก ด้วยเหตุผลง่ายๆ 2 ข้อ

1. Hardwere มันดี 2. ประกัน 2 ปี สบายใจ

ราคามันก็ต้องไปเช็คหน้าร้านอีกที เพราะบางร้านลดแวทให้ น้องๆเคยโทรมาถามตอนอยู่ 1000ทิพพอดีจะไปซื้อ โน้ตบุคใหม่ เลยถามผมเอารุ่นอะไรดีผมก็บอกไป เบ็ดเสร็จ คิดราคามาแล้ว ผมเลยบอกให้น้องยื่นโทรศัทพ์ให้คนขาย โดนแวทไหมพี่ (จากราคา 26900 ) เขาก็นิ่ง ตอบกลับมาว่า ขอ 400ละกัน ไม่คิดไม่ได้จิงๆ ได้กำไรตรงนี้ ^ ^ เชื่อตายละ สรุปโดนไป 400 ถ้าผมไม่ทักให้น้องคงโดน เต็มๆ (เพราะไม่รู้อะไรเลย)

บางร้านฟรีเลยไม่คิดสักบาท ก็เคยเจอ เดินหา+ถามดีๆ ว่าคิดไหม เพราะมันมีหลยร้านนิครับ เดินหน่อยได้ของถูก ไม่ว่าที่ไหน เราได้ราคาจิงไปแล้วนี่ เช่นรุ่นนี้ 28900 เหลืออย่างเดียวคือแวท ร้านไหนคิดน้อยเอาร้านนั้น+ดูของแถมจากร้านด้วยก็ดี ขอมาบ้างก็ได้ เพราะบางร้านไม่เอ่ย ก็ไม่ออกให้ แถมโน่นได้ไหมพี่แถมนี่ได้ไหมครับ แถมอับเกรดถูกๆด้วยก้ได้(ram) ทั้งหมดควรถามก่อนซื้อ ถ้าได้เอาเลย

ประสบการ์ณผมเองครับ แม้จะเคยซื้อไม่มาก แต่ก็ดีไม่น้อยใช่ไหม

เข้าเรื่องต่อ

Intel Core 2 Duo T6400 (2.0 GHz, FBS 800 MHz, L2 2 MB)

Intel Core 2 Duo P7450 (2.13 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)

เหนไหมครับอะไรที่ต่าง

บัสสูงๆ จะทำงานได้เร็ว ดีกว่าบัสต่ำๆ L2 เยอะๆช่วยในการประมวลผล หนักๆได้มากว่าน้อยๆ ประมาณนี้ครับ

ถ้า 6600 วิ่ง 2.0 7450 วิ่ง2.0เท่ากัน แน่นอน ว่า7450 ยังชนะเพราะบัสมันมากกว่ามันทำงานได้ไวกว่า

ยังมีรายละเอียดแบบลึกๆกว่านี้ทั้งเทคโนโลยี่การผลิต ทั้งรองรับคำสั่งต่างๆ และก็ ...... อื่นๆ

แน่นอน t6600 ต้องประสิทธิภาพ ด้อยกว่า 7450 แน่ๆ ครับ

แต่เชื่อผมเหอะ มันก็ยังแรงอยู่ดี

ตามงบเลยครับ

OverclockZone Member mepaul's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    รัก ASUS แล้วไม่อยากให้เปลี่ยนใจ ผมก็รัก ด้วยเหตุผลง่ายๆ 2 ข้อ

1. Hardwere มันดี 2. ประกัน 2 ปี สบายใจ

ราคามันก็ต้องไปเช็คหน้าร้านอีกที เพราะบางร้านลดแวทให้ น้องๆเคยโทรมาถามตอนอยู่ 1000ทิพพอดีจะไปซื้อ โน้ตบุคใหม่ เลยถามผมเอารุ่นอะไรดีผมก็บอกไป เบ็ดเสร็จ คิดราคามาแล้ว ผมเลยบอกให้น้องยื่นโทรศัทพ์ให้คนขาย โดนแวทไหมพี่ (จากราคา 26900 ) เขาก็นิ่ง ตอบกลับมาว่า ขอ 400ละกัน ไม่คิดไม่ได้จิงๆ ได้กำไรตรงนี้ ^ ^ เชื่อตายละ สรุปโดนไป 400 ถ้าผมไม่ทักให้น้องคงโดน เต็มๆ (เพราะไม่รู้อะไรเลย)

บางร้านฟรีเลยไม่คิดสักบาท ก็เคยเจอ เดินหา+ถามดีๆ ว่าคิดไหม เพราะมันมีหลยร้านนิครับ เดินหน่อยได้ของถูก ไม่ว่าที่ไหน เราได้ราคาจิงไปแล้วนี่ เช่นรุ่นนี้ 28900 เหลืออย่างเดียวคือแวท ร้านไหนคิดน้อยเอาร้านนั้น+ดูของแถมจากร้านด้วยก็ดี ขอมาบ้างก็ได้ เพราะบางร้านไม่เอ่ย ก็ไม่ออกให้ แถมโน่นได้ไหมพี่แถมนี่ได้ไหมครับ แถมอับเกรดถูกๆด้วยก้ได้(ram) ทั้งหมดควรถามก่อนซื้อ ถ้าได้เอาเลย

ประสบการ์ณผมเองครับ แม้จะเคยซื้อไม่มาก แต่ก็ดีไม่น้อยใช่ไหม

เข้าเรื่องต่อ

Intel Core 2 Duo T6400 (2.0 GHz, FBS 800 MHz, L2 2 MB)

Intel Core 2 Duo P7450 (2.13 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)

เหนไหมครับอะไรที่ต่าง

บัสสูงๆ จะทำงานได้เร็ว ดีกว่าบัสต่ำๆ L2 เยอะๆช่วยในการประมวลผล หนักๆได้มากว่าน้อยๆ ประมาณนี้ครับ

ถ้า 6600 วิ่ง 2.0 7450 วิ่ง2.0เท่ากัน แน่นอน ว่า7450 ยังชนะเพราะบัสมันมากกว่ามันทำงานได้ไวกว่า

ยังมีรายละเอียดแบบลึกๆกว่านี้ทั้งเทคโนโลยี่การผลิต ทั้งรองรับคำสั่งต่างๆ และก็ ...... อื่นๆ

แน่นอน t6600 ต้องประสิทธิภาพ ด้อยกว่า 7450 แน่ๆ ครับ

แต่เชื่อผมเหอะ มันก็ยังแรงอยู่ดี

ตามงบเลยครับ
    ขอบคุณที่มาให้ความรู้ ครับ กระจ่างมากๆ

OverclockZone Member Trojan's Avatar

เสริม P7450 เป็น Centino 2 ประหยัดไฟกว่า

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Quote Originally Posted by Trojan View Post
    เสริม P7450 เป็น Centino 2 ประหยัดไฟกว่า
    Centino 2 เป็นชื่อของแฟลตฟอร์มของ NB ครับ ต้องประกอบไปด้วย CPU(เฉพาะรุ่น 7450ก็ถือว่าใช่) Chipset Wireless ถ้าขาดตัวใดไปตัวหนึ่ง โน้ตบุคตัวนั้นๆ จะไม่ได้โลโก้ ของ เซนทริโน มาแปะครับ

ขอบคุณทุกคำเสนอแนะครับ ท่านใดมีอะไรแนะนำ ก็ช่วยเสนอหน่อยครับ
    สำหรับการไปซื้อ หรือทิคคุยกับคนขายหน้าร้าน

OverclockZone Member ModernSave's Avatar

ถ้าแนะนำละเอียดแบบนั้นคงทำมะดาย (ได้แค่ขายอย่างเดียว T_T)
    แต่ถ้าท้า VS DotA อ่ะสู้ตายค่ะ :P

แต่ถ้าเจอรุ่นไหนที่สนใจ มาเช็คราคาที่เราได้นะคะ คิดว่าขายถูกกว่าอีกหลายๆที่แน่นอนค่ะ ต่อรองได้ทุกอย่าง >_<

Bookmarks

Bookmarks