Announcement

Collapse
No announcement yet.

สั่งการทำงานของคอร์ cpu ได้มั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สั่งการทำงานของคอร์ cpu ได้มั้ยครับ?

คือจากที่ลองสงเกตดู ถ้าเราใช้งานโปรแกรมหรือเกม ที่รันบนคอร์เดียวการทำงานมันก็จะไปตกอยู่กับคอร์ที่ 1 (หรือ 0 ตาม HW monitor) เพียงคอร์เดียว แต่ถ้าหากผมต้องการที่จะให้มันเลือกใช้คอร์ cpu แบบสุ่มได้มั้ยครับ? เช่น ครั้งแรกที่เล่นเกมใช้คอร์ที่ 2 แต่พอปิดโปรแกรม(เกม) ไปแล้วเข้ามาใหม่ก็อาจจะย้ายไปทำงานที่คอร์ที่ 4.. ประมาณนี้อ่ะครับ

หรือถ้าผมเข้าใจผิดเกี่ยวกับการทำงานของ cpu ประการใดก็ช่วยชี้แนะกันด้วยนะครับ (ตอนนี้ใช้ Q9400 อยู่ครับ)

........................................................................................ขอบคุณครับ

ผมว่าคงไม่ได้ละครับ

เพราะว่าบางโปรแกรม สนับสนุนการใช้งาน 2 core 3 core หรือ 4 core ไม่เหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่ 2 core ถ้าก้เกมส์ GTA V ก็ 4core ครับ

มันจะจัดการการทำงานเองครับ อย่าไปซีเรียสครับ ขำๆ

Comment

ขึ้นกับสถาปัตย์กรรมการเขียนโปรแกรมที่ใช้ครับ
      ถ้าคนออกแบบแบบsingle threadรันให้ตายมันก็ใช้คอร์เดียว
      ถ้าคนเขียนมาแบบMultithread มี8คอร์มันก็ใช้หมด
      ส่วนการใช้งานที่เห็นว่ามันใช้แค่สองหรือสามหรือไม่มันเป็นการออกแบบที่โปรแกรมครับเขาจำลอง
      โค้ตให้ทำงานเหมือนMultithreadแต่มันไม่ใช่multithreadแท้ๆ ถ้าแท้ๆเนี่ยมากี่คอร์มันใช้หมดครับ
      ลองหาข้อมูลเรื่องMultithreadingนะครับ

Comment

กำหนดไม่ได้ตายตัว (มั้งครับ) กำหนดไว้ชั่วคราวได้ครับ

ที่ Task Manager > Processes > เลือกโปรแกรม .exe > คลิกขวาเลือก Set Affinity... > ติ๊ก cpu core อื่นออก เหลือแต่ที่กำหนด

ผมเคยทำเล่นหน่ะครับ ไม่รู้ได้ผลจริงหรือเปล่า

Comment

Originally posted by touchz View Post
          กำหนดไม่ได้ตายตัว (มั้งครับ) กำหนดไว้ชั่วคราวได้ครับ

ที่ Task Manager > Processes > เลือกโปรแกรม .exe > คลิกขวาเลือก Set Affinity... > ติ๊ก cpu core อื่นออก เหลือแต่ที่กำหนด

ผมเคยทำเล่นหน่ะครับ ไม่รู้ได้ผลจริงหรือเปล่า
          ผมลองทำดูแล้วได้ผลจริงๆครับ เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย

Comment

-*-

Comment

Originally posted by touchz View Post

ผมลองแล้วด้วยได้ผลจิง ๆ

Comment

Working...
              X