Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีHDD ตัวเดียวควรแบ่ง พาทิชั่นมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีHDD ตัวเดียวควรแบ่ง พาทิชั่นมั้ยครับ

มีHDD ตัวเดียวควรแบ่ง พาทิชั่นมั้ยครับ

ผมมี HDD WD 250 GB Buffer16MB SATA2 อยู่1 ตัว
    ผมควร พาทิชั่นมั้ยครับ หรือว่าทำเป็น ไดร์พเดียวไปเลย แล้ว รอซื้ออีกตัวมา ค่อย ทำ RAID 0 ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้ามี File ที่จำเป็นต้อง Backup ก็ควรครับ สำรองไว้ก่อน เพราะยังไงการต่อ Raid0 ก็ต้อง Clear ข้อมูลใน HD หมดก่อนถึงจะ ต่อได้ มีค่าเท่ากัน

Comment

ช่ายๆ ท่าทำ RAID ปุ๊บก้อต้องทำใหม่เลยอ่ะ ต้อง Backup อยู่ดี

Comment

ควรอย่างยิ่งครับ

Comment

ถ้าใช้ HDD ตัวเดียวล่ะก็ 2 partition เป็นอย่างต่ำคับ เผื่อโกส หรือ backup คับ สบายใจกว่า
          พวกงาน ต่างๆ ไม่ต้องไว้ drive c ชัวกว่าด้วยคับ

เวลา win เจ้ง ก็ สบายใจได้คับ

Comment

ควรครับ อย่างน้อยก็อย่างที่ว่า คอย Backup ได้
            หรืออาจลง windows มากกว่า 1 ได้
            เพียงแต่อาจเสียเนื้อที่นิดหน่อย(จริงๆ)

Comment

2ขึ้นไปอ่ะ

Comment

C: 40 D:ที่เหลือ

Comment

C: 40 D:ที่เหลือ จะพอหรอครับ
                  แล้วแc: เอาไว้ลง อะไร ทำไมน้อยจัง
                  -แล้วพวกเกมส์ล่ะครับ ลง ไดร์ฟไหนจึงควร
                  -พวกไดร์เวอร์ต่างๆล่ะ ที่ไหนดีที่สุดครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ไดร์ฟจะลงอะไรไว้ก็ตามใจสิคับ

แต่ข้อมูลสำคัญๆ ไม่ควรเป็นไดร์ฟที่ลงWin ไว้

พอเวลามีปัญหาอะไร ข้อมูลสำคัญจะได้อยู่ปลอดภัย

Comment

Originally posted by vvinny View Post
                      C: 40 D:ที่เหลือ จะพอหรอครับ
                      แล้วแc: เอาไว้ลง อะไร ทำไมน้อยจัง
                      -แล้วพวกเกมส์ล่ะครับ ลง ไดร์ฟไหนจึงควร
                      -พวกไดร์เวอร์ต่างๆล่ะ ที่ไหนดีที่สุดครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ
                      ของผมไดร์ฟC:10gเอง ไว้ลงพวกโปรแกรมก็พอแล้วครับ ส่วนเกมส์+อื่นๆลงD:หมด
                      HDผม WD 250 g ตอนนี้เต็มแล้วสงสัยต้องซื้ออีกลูก โหลดบิตเยอะเกิน

Comment

ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน ที่ชี้แนะ

แล้วไดร์ d: ควร เป็น NTFS หรือ FAT32 ดี ล่ะ ครับ

รบกวนอีกรอบครับ...อิอิ...

ความรุ้ หรือ จา สู้ ประสบการณ์

Comment

NTFS ให้หมดครับ

Comment

คือ hdd ผมมัน 160 g มันไม่ค่อยจะพอใช้ ว่าจะซื้อมาเพิ่มอีกตัว ต่อแบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่จะได้มั้ยครับ ลงไม่เป็นอะครับ แล้วต่อแบบธรรมดา ไม่เป็นแบบ raid 0 นี่มันจะได้มั้ย ถ้าต่อแบบธรรมดานี่เครื่องผมจะทำงานช้าลงมั้ยครับ

แล้วhdd ตัวใหม่ที่จะเอามาต่อกับตัวเดิม นี่เราจะกำหนดให้เป็น fat32 หรือ ntfs ได้ไงอะครับ คือผมเห็นเขากำหนดตอนจะลงวินโดว์ใช่มั้ยครับ

hdd เก่านี่ส่วนมากเขารับซื้อกันมั้ยครับ แล้วปกติเขาเอาไปขายกันมั้ยครับ hdd เนี่ย

ขอบคุณนะครับ
                            Last edited by some like it hot; 4 Apr 2007, 04:43:49. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

Working...
                            X