overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: NB Asus ไรท์แผ่นไม่ติด แต่อ่านแผ่นได้เกิดจากอะไรครับ

OverclockZone Member

Default NB Asus ไรท์แผ่นไม่ติด แต่อ่านแผ่นได้เกิดจากอะไรครับ

Notebook ของ อัสซุสครับ ตอนแรกเกิดอาการอย่างนี้คือ อ่านแผ่นได้ แต่ไรท์แผ่นไม่ได้ จึงเอาไปซ่อมที่ศูนย์ Dcom เพราะซื้อมาจากDcomและใกล้บ้านซ่อมไปเดือนนึง ช่างบอกช้าเพราะติดสงกรานต์ แต่ผมส่งวันที่ 17 เมษา มันหลังสงกรานต์ไม่ใช่หรอ พอเสร็จออกมา

ช่างบอกว่าเปลี่ยนซีดีให้ใหม่ เบิกจากศูนย์มาใหม่ แต่พอนำมาใช้ก็เกิดอาการเหมือนเดิมคืออ่านแผ่นได้แต่ไรท์ไม่ได้

อยากทราบว่าเกิดจากเหตุผลใดครับ โปรแกรมที่ลองใช้ไรท์ก็ วินโดส์มีเดียร์เพลเยอร์ iTune Ashampoo แล้วก็ Nero ครับ ตอนนี้ใช้วินโดส์XP Professional version2009 service pack 3 ครับ ขอวิธีและแนวทางแก้ไขปัญหาด้วยครับ ปวดหัวมากก
    Last edited by pongpath202; 18 May 2009 at 15:41:52.

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

ลองดูพวกโปรแกรมเกี่ยวกับ Image Drive พวกนี้ด้วยครับ อาจจะมีผล

Quote Originally Posted by Alderwood View Post
    ลองดูพวกโปรแกรมเกี่ยวกับ Image Drive พวกนี้ด้วยครับ อาจจะมีผล
    แล้ว โปรแกรม Imafe Drive มันคืออะไรครับ ช่วยอธิบาย และก็บอกวิธีแก้ แบบคนโง่ๆ ไม่เก่งคอมพ์ไม่รู้อะไรเลย เข้าใจหน่อยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ ๆ ๆ ๆ

โปรแกรมอื่นมันไม่ขึ้นErrorครับ แต่มันไรท์จนเสร็จ แต่พอเอามาเปิดกลับไม่เจออะไรเลย
    ถ้าเป็นitune จะขึ้นว่า The attempt to burn a disc failed. An unknow error occurred (2131)
    nero จะไรท์จนเสร็จ แต่พอเปิดมาไม่เจอไฟล์อะไร แต่ถ้าเป็น วินโดส์มีเดีย จะขึ้นยังงี้ครับ
    Last edited by pongpath202; 18 May 2009 at 17:40:01.

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ปริ้นโก้ รึเปล่า ลองเปลี่ยน ยี่ห้อแผ่นที่ไรท์ แล้วหรือยัง แผ่นเปล่านะ ผมเพิ่งเจอมาอาการนี้เลย เลยไปซื้อแผ่นมาลองใหม่ ไรท์ได้ชิวๆ

อีกอย่าง ไฟล์บางไฟล์ มันกำหนดมาให้ไรท์ ได้แค่ความเร็วต่ำๆ เท่านั้น 4X 8X ก็ว่ากันไป เคยเจอมาครับ 24X จะไรท์ไม่ได้เลย ได้ก็ไม่เสร็จ

ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่านะครับ

ถ้า CD ยี่ห้อ Asus จะไรด์พวก Pinco ไม่ได้เลย แต่ว่าจะอ่านได้

แบบว่า เครื่องมัน เลือกอ่านแผ่น ลอง เปลี่ยนแผ่นดูครับ เผื่ออะไรจะดีขึ้น

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

เมื่อสัก ปี2ปีก่อน ผมไรท์ได้อยู่นะ สบายๆยี่ห้อนี้ ไม่ได้ไรท์แผ่นนานแล้ว มาหลังๆ มีโอกาส มันไรท์ไม่ได้จิงๆ ปลิ้นโก้ จะด้วย CD ROM ไม่ดี หรือคุณภาพแผ่นมันห่วยลงรึเปล่าก็ไม่รู้

ผมใช้ Asus F8SN น่ะ ทั้งแผ่น CD และ DVD ใช้ของ Princo มาตลอด จนถึงตอนนี้ก็ไรท์หนัง DVD ไปเกือบ 100 แผ่นแล้ว (2 หลอดใหญ่) เอาไปเปิดกับเครื่อง Hi-Fi ของ Sony ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรน่ะครับ แม้แต่ไรท์ Windows 7 ก็ไม่มีปัญหาครับ

โทรไปหาช่าง ช่างมันบอกว่าแล้วจะให้ทำอย่างไรดี มันบอกว่าเป็นที่โปรแกรม ผมใช้แม่งทุกโปรแกรมที่ไรท์ซีดีได้แล้วเนี่ย จะทำงัยดี เด๋วลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดีมั้ยเนี่ย

เอ้า ก็บอกให้ลองเปลี่ยนแผ่นดู - - ปะจิงเลย

แต่ละรุ่น CD ROM มันจะไม่เหมือนกัน อาจจะคนละยี่ห้อ

เปลี่ยนยี่ห้อแล้ว ไปซื้อมาใหม่เลย ผลคือเหมือนเดิม

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

พอมี HDD เปล่าที่ไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับ ถ้ามีลองเอา HDD ตัวนั้นลง Windows ใหม่แล้วลง Nero ดู ถ้าลอง Write ได้น่าจะเป็นอะไรบางอย่างในตัว Windows ที่มีปัญหา ถ้ายังเป็นอีก เอาส่งศูนย์อีกรอบครับ ส่งเองดีกว่าครับ

- - หมดกัน

- เอาที่มียี่ห้อหน่อย แต่ไม่ใช่ princo นะ
    - เปลี่ยน OS เป็น Vista(อันนี้มีความชัวร์มากกว่า) หรือ XP SP2
    - ลองโปรแกรม ImgBurn
    - ลงไดร์ฟเวอร์

OverclockZone Member aunji's Avatar

ผมก็ F8SN ครับ ไรท์ CD Princo ไม่ติดเหมือนกันเสียหมดเลย แต่ DVD ของ Princo ยังไม่เคยลองนะ

ไม่ทราบว่า ไดร์ เป็นรุ่นไหน วันก่อนเข้าไปที่ member asus เห็นมี Firmware ของไดร์ dvd มาตัวนึง แต่ไม่ใช่รุ่นของผม ลองเข้าไปดูที่ www.asus.com ครับ

Bookmarks

Bookmarks