Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q8200 กับ Gigabyte GA-EP31-DS3L oc ได้น้อยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q8200 กับ Gigabyte GA-EP31-DS3L oc ได้น้อยจัง

บอร์ดนี้มันปรับไฟ vcore ไงหรอค่ะ

แล้วพอปรับไป FSB 400

พัดลม cpu มันวิ่งเร็วมาก(3000+)

รูปนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ก่อนปรับ

แล้วมีเสียงแอ๊ดๆ ด้วย น่ากลัว T^T

เข้า window ได้ปกติ

แต่หน้าจอเริ่มสั่นๆ มีจุดๆ แตกขึ้นด้วยอ่ะค่ะ

แรมของ kingston ddr2 2GHz bus 800

รบกวนขอลำดับขั้นตอนที่จะทำค่ะ

อยากได้แค่เกือบๆ 3 ก็พอใจแล้ว

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

ดันๆ ให้

Comment

มีรูปคนปรับ fsb ไหมครับ
      ตอนนี้ผมเดาอาการไม่ถูก

Comment

มันต้องเข้าหน้าจอ M.I.T. ที่เมนูหลัก อาจจะต้องกด Ctrl+F1 ก่อน ถึงจะโผล่มา

Comment

โหพัลมดังแอดเลยหรอเนี่ย ไม่เคยเห็น

Comment

555 เอารูปตอนนั่งปรับมาดูก่อนครับ เดวพาไป 4 G เลย - - ปกติ GA-EP31-DS3L 430-450 นี่หล่ะ

Comment

ตอนนี้ปรับได้ 390 และค่ะ แต่มันดูเหมือนจะไม่เสถียรเลยอ่ะค่ะ

ลองเล่น sims 2 ไม่ได้เลย เพิ่งรู้ว่ามันส่งผลไปการ์ดจอด้วยหรอค่ะ

แล้วถ้าปรับ system voltage control เป็น auto มันปรับไฟตามทำให้เกิดอาการแบบตอนแรกอ่ะค่ะ

แต่ตอนนี้ปรับเป็น manual vcore ไม่เพิ่ม

อันนี้เอาอุณหภูมิมาให้ดูประกอบค่ะ

ก็เลยอยากรู้ว่าจะไปปรับ vcore เองได้ที่ไหนอ่ะค่ะ

มันจะทำให้เสถียรขึ้นมั้ยค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค่ะ ^^ (รบกวนเยอะเลย -o-)

p.s.

ขอถามเรื่องตัวคูณนิดนึงค่ะ

ตกลงความเร็วมันตามไหนอ่ะค่ะ ในนี้ตัวคูณมัน 6

แต่พอใช้อีกโปรแกรม คำนวนให้ตัวคูณ 7 (คะแนนยังไม่ถึง base เลย T^T)

Comment

อย่าหักโหมมาก
                เพราะเมนบอร์ดภาคจ่ายไฟ ไม่เพียงพอสำหรับ 4 Core (12V. CPU มี 4 pin เอง)
                ลากพอหอมปาก หอมคอ ก็พอนะจ๊ะ

* ถ้ายังไม่เสถียรดีพอ ให้ปรับ CPU V0ltage Contron เป็น +0.2000 V.

Last edited by TWK.; 20 May 2009, 09:43:50.

Comment

อ้อ แล้วก็ Disabied คำสั่งเหล่านี้ด้วย (เพื่อความแรง)

Comment

ขอบคุณพี่ TWK. มากนะค่ะ

ลองทำตามดูแล้ว

ได้ 400 แล้วค่ะ

แต่หน้าจอมันยังขึ้นจุดๆ สั่นๆ อยู่เลยค่ะ

มันต้องไปทำอะไรกับการ์ดจอรึเปล่าค่ะ รึเป็นเพราะมันไม่เสถียร

Comment

แงๆๆๆๆ

หายไปไหนกัน T^T

ตอนนี้ลองที่ 365 เล่นได้ทุกอย่างไม่มีปัญหาค่ะ

ต้องไปปรับเพิ่มอะไรบ้างค่ะ

ที่จะช่วยให้เสถียรขึ้นขอแค่เกือบๆ 3 ก็ดีใจและค่ะ

Comment

เรื่อง หน่้าจอเป็นจุด ดูก่อนครับว่า oc vga ไหมครับ
                        อีกอย่าง 1 อาจจเป็นที่ ram ด้วย ลองถอดออกซักตัวสุ่มเอา แล้วรอง เทสดูครับ

Comment

ปรับ PCI-E Expess Frequency (Mhz) =100 ลองดู

Comment

Working...
                          X