Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ได้เกี่ยวกับคอมนะ แต่เดือดร้อนอย่างหนัก เผื่อเพื่อนๆ ช่วยได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้เกี่ยวกับคอมนะ แต่เดือดร้อนอย่างหนัก เผื่อเพื่อนๆ ช่วยได้

คือเมื่อวันที่ 4 ที่ผ่านมา เป็นวันสอบปลายภาคของผม

แต่ พอถึงเวลา แฟนที่อยู่ด้วยกัน เกิดปวดท้องเจ็บใส้ติ่งอย่างหนัก

ผมเลยต้องพาไปโรงพยาบาล ก่อนหน้าเวลาเข้าสอบผม 2 ชั่วโมง

พอเสร็จเรื่องแฟน ได้ไปทำเรื่องที่มหาลัย เค้าต้องมีใบรับรองแพทย์ถึงจะให้ผม สอบย้อยหลังได้

ปัญหา คือ ผมหาใบรับรองแพทย์ ไม่ได้ จบมาถึงวันนี้

ละผมก็ใช้ใบรับรองแพทย์ของแฟน ก็ไม่ได้เพราะไม่ได้แต่งงานกัน

เพื่อนๆ พี่ คนไหน พอรู้ที่หาใบรับรองแพทย์ ย้อนวันบ้างไหมคับ

ผมเดือนร้อนจริงๆคับ ขอความกรุณาด้วยนะคับ

เปนไปไม่ได้คับ ยังไงคุนก้อต้องลงเรียนวิชานั้นใหม่หรือยอมรับเกรดตามคะแนนสะสม ยกเว้นแต่ว่าจะพาแฟนไปติดต่อคุยกับคนที่มีอำนาจตัดสินใจเช่น อธิการ แต่ผมว่ายังไงก้อไม่ได้เพราะเหตุเกิดที่ตัวแฟนคุนไม่ได้เกิดที่คุน ถึงหาใบรับรองแพทย์ย้อนหลังก้อเปล่าประโยชน์

Comment

หมายความว่า จขกท. ต้องการใบรับรองแพทย์ของแฟน หรือว่า ต้องการใบรับรองของตัวเองอ่ะคับ งงๆ

Comment

มันใช้อ้างอิงกันไม่ได้นะครับ
        ถืออยู่กันกันแบบสามีภรรยา
        แต่ยังไม่มีหลักฐานอะไรที่บอกว่าเป็นครอบครัวเดียวกัน
        น่าจะพาไปคุยอย่างที่ท่านแรกบอกล่ะครับ

Comment

คงยากคับ หลังฐานเป็นคนอื่น ซึ้งไม่ได้เกี่ยวข้องกันโดยตรงทาง กม. แนะนำลองปรึกษา อ.ที่ปรึกษา

Comment

ลองเข้าไปคุยกับทางมหาลัยดูคับ

มันเป็นเรื่องของศีลธรรมนะ

การช่วยชีวิตคนต้องมาก่อนอยู่แล้วล่ะคับ

ให้แฟนกับหมอไปเป็นพยานก็ได้ว่าพาไปโรงพยาบาลจริง

Comment

น่าเห็นใจครับ แต่ถ้าไม่มีสิ่งที่ทำให้เค้าเห็นใจ คงได้เรียนใหม่กันแน่แท้

Comment

น่าเห็นใจครับ ถ้ามันไม่ได้จริงๆก็ยอมรับผลคะแนน หรือถ้า F ก็ลงเรียนใหม่ก็ได้ครับ

เรียนตัวเดียวอีก 1 เทอม แปปเดียวก็ได้แล้ว แต่ชีวิตคนสำคัญที่สุดครับ ทำถูกต้องแล้วละ

Comment

Originally posted by dewiez View Post
                  ลองเข้าไปคุยกับทางมหาลัยดูคับ

มันเป็นเรื่องของศีลธรรมนะ

การช่วยชีวิตคนต้องมาก่อนอยู่แล้วล่ะคับ

ให้แฟนกับหมอไปเป็นพยานก็ได้ว่าพาไปโรงพยาบาลจริง

Comment

เอาละสิ ทำดี แล้วจะได้ ดี ไหม
                    ยังไงทำดีแล้วต้องได้ดีครับ
                    พา หมอ กะ แฟน ไปคุยเลยครับ ผมว่าได้ คุณมีเจตนาที่ดี

Comment

น้องจะเอาใบรับรองแพทย์ย้อนหลัง เพื่อรับรองสิทธิส่วนตัวว่า ที่ไปสอบไม่ทันเพราะป่วยฉุกเฉินใช่ปะครับ

ซึ่งกรณีของน้อง ทางคณะจะอณุญาติให้สอบใหม่ได้ ถ้ามีมารับรอง

แนะนำไปคุยกับแพทย์ที่รักษาแฟนน้องดูครับ อธิบายให้เค้าเข้าใจ อย่างด่วนเลย
                      แต่บอกไว้ก่อนนะว่ายาก และจะมีการหักคะแนน ไว้ก่อนแล้วเพื่อความยุติธรรมกับเพื่อนๆ

แต่ยังไงก็ดีกว่าสอบซ่อม หรือลงทะเบียนเรียนใหม่ สำหรับช่วงหางานยากแบบนี้

Comment

ตามนั้นครับ
                        น้องจะเอาใบรับรองแพทย์ย้อนหลัง เพื่อรับรองสิทธิส่วนตัวว่า ที่ไปสอบไม่ทันเพราะป่วยฉุกเฉินใช่ปะครับ

ซึ่งกรณีของน้อง ทางคณะจะอณุญาติให้สอบใหม่ได้ ถ้ามีมารับรอง

แนะนำไปคุยกับแพทย์ที่รักษาแฟนน้องดูครับ อธิบายให้เค้าเข้าใจ อย่างด่วนเลย
                        แต่บอกไว้ก่อนนะว่ายาก และจะมีการหักคะแนน ไว้ก่อนแล้วเพื่อความยุติธรรมกับเพื่อนๆ

แต่ยังไงก็ดีกว่าสอบซ่อม หรือลงทะเบียนเรียนใหม่ สำหรับช่วงหางานยากแบบนี้
                        ส่วนตัวแล้ว ถ้าเพื่อนหรือญาติมีเส้นสาย แอบไห้เค้าออกใบรับรองให้ หุหุ
                        แต่คงยาก

ทางที่ดีครับ ควรเข้าไปคุยกับหมอนะ คุยกับเค้าดีๆ เพื่อ ว่าจะมีหนทางแก้ไขครับสู้ๆ

เสียเวลาลงเรียน1 ตัว กับ 1 เทอม นี่ไม่ใช่น้อยนะครับ แต่ถ้าท่านเรียนอยู่สัก ปี3 ปี2 ต้องจบ ภายใน 4 ปีก็ไม่น่าห่วง ลงเรียนไหมเลย ครับ แต่ว่าเกรดท่านะสิ จะลดฮวบ

Comment

เท่าที่อ่านคือ แฟนไม่สบายตอนเวลาที่จะสอบพอดีใช่ไหมครับ เอาเป็นว่าไปขอใบรับรองจากหมอว่ามาเข้าโรงบาลตอนเวลาดังกล่าว แล้วจากนั้นก็เอาแฟนไปด้วย ไปคุยกะอธิการหรือใครก็ได้ ขอสอบใหม่ เพราะว่าช่วยชีวิตคนอยู่ ไม่สามารถมาเข้าสอบได้ทัน ทางมหาวิทยาลัยน่าจะเห็นใจครับ

Comment

คลีนิคไง ใบละ 30 บาท แถวบ้านผม อยากได้โรคไร บอกเค้าเลย 555+

Comment

มหาวิทยาลัยของรัฐรึเปล่าครับถ้าใช้ ใบรับรองแพทย์จากคลีนิคใช้ไม่ได้100% ที่ใช้ได้คือจะต้องเป็นใบรับรองแพทย์จากโรงพยาบาลของรัฐและเป็นโรคที่จำเป็นจะต้องหยุดจริงๆถึงจะใช้ได้นะครับ

ผมว่าทางที่ดีคุณบอกแฟนคุณให้ขอใบรับรองแพทย์โดยให้เขียนรายละเอียดว่าเข้ารับการรักษาวันไหนเวลากี่โมงเอาให้ละเอียดเลยนะ แล้วพาแฟนคุณไปหาพบกับอาจารย์ที่รับผิดชอบการสอบในรายวิชานั้นๆ แล้วก็พูดความจริงคับ ว่ามันจำเป็นอะไรถึงได้ขาดสอบมาสอบไม่ทัน จากนั้นก็เป็นเรื่องของอาจารย์เค้าจะตัดสินใจครับ

ถ้ามหาวิทยาลัยเอกชนไม่รู้ไม่เคยเรียน

Comment

Working...
                              X