Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำถามมากมายเกี่ยวกับเรื่อง HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถามมากมายเกี่ยวกับเรื่อง HDD ครับ

ผมใช้ Nero InfoTool เช็คอุปกรณ์
    โปรแกรมแจ้งว่า HDD ที่ผมใช้ DMA off
    แสดงว่า HDD ผมไม่รองรับ Ultra DMA ใช่หรือไม่ครับ
    ใน bios ตั้งค่าการทำงานไว้ที่ auto และแจ้งว่ามีการเปิดใช้ Ultra DMA ที่เลข 5
    ไม่ได้ปิดการเปิดใช้ Ultra DMA ครับ
    HDD ตัวนี้แบ่งเป็น 2 partition C:ที่ลง Windows เป็น NTFS D:เป็น FAT32
    HDD Seagate 60 Gb 7200.7
    MB Asus A7V8X-X ครับ

ถามต่อเลยนะครับ
    ผมซื้อ HDD Seagate 300 Gb 7200.9 มาเพิ่มเพื่อทำ slave
    เป็นของมือสอง ยังไม่ได้ format
    ต่อเป็น slave แล้ว แต่ไม่มีที่ set jumper ให้เป็น slave
    ผมเลยเลือก set jumper เป็น cable select
    ใน bios มองเห็น HDD เป็น slave บนสาย primary
    (ในขณะที่ตัวข้างบนมองเห็นเป็น master ตามปกติ)
    ตั้งการทำงานไว้ที่ auto แบบตัวข้างบน
    แต่พอเข้า Windows เครื่องมองไม่เห็นตัว slave ใน My Computer
    แต่มองเห็นตัว HDD ใน Device Manager
    และใช้ Nero InfoTool เช็คแล้วมองเห็น
    และแจ้งว่า DMA on
    ผมจะทำอย่างไรให้เครื่องมองเห็น slave ตัวนี้ครับ

ปล.คู่มือ MB แนะนำให้ต่อ HDD ที่ไม่รองรับ Ultra DMA ไว้ที่สายแพ secondary ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

Last edited by นักล่าภาพ; 3 Apr 2007, 09:07:46.

เจ้าA7V8X-X ค่อนข้างเก่าไปนิด ลองอัพเดตไบออสดูครับ คิดว่าน่าจะหาย

Comment

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับผม

ผมใช้ DiscWizard ของ Seagate ทำการ partition และ format ไปแล้วครับ
      เครื่องเห็น HDD เรียบร้อยแล้ว
      แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือ ผมใช้วิธีแบบ wizard โปรแกรมเลยทำการ format ให้แบบ NTFS ซึ่งผมต้องการ format เป็น FAT32 ครับ

จะมีวิธี format กลับเป็น FAT32 หรือไม่ครับ
      เพราะผมต้องการใช้ร่วมกับ Mac เลยต้อง format เป็น FAT32

ขอบคุณครับผม

Comment

เนื่องจากhddคุณค่อนข้างใหญ่จะไม่สามารถทำเป็น FAT32 ได้ครับ แต่อาจจะแบ่งpartitionช่วยได้ โดยแบ่งให้เหลือขนาดไม่เกิน40gbก็อาจจะformatเป็น FAT32 ได้ ไม่เคยลองนะครับ

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
          X