overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: Canon IP1980 + tank พิมพ์ดำ ไม่ออกครับ

OverclockZone Member

Default Canon IP1980 + tank พิมพ์ดำ ไม่ออกครับ

ใช้ Canon IP1980 + tank อยู่ครับ ซื้อมาตั้งกะสิ้นปีที่แล้ว ก็ใช้ได้ดีเรื่อยมา พิมพ์โหดมาก
    เดือนละรีม แต่พอ พ้นไปสองเดือน สองรีม ก็ไม่ค่อยได้พิมพ์ เมื่อเดือนที่แล้ว เหมือนตลับจะหมดอายุ
    เลยเอาไปเปลี่ย ตลับมา ของแท้ด้วย ร้านก็เจาะใส่สายยางให้เรียบร้อย

กลับมาแรกๆก็พิมพ์ได้ปกติดี แต่ตอนนี้มันพิมพ์ไม่ออกเลยครับ ตอน test nozzle ก็ออกครบทุกสี สีดำก็คมมากด้วย แต่เวลาปริ้นข้อความสีดำ ไม่ออกเลยครับ

update / re-install driver แล้วก็ไม่หาย เมื่อก่อนไม่เคยเป้นเลย พิมพ์หมดกระดาษมาหลายรีมแล้วด้วย

dun

dun

OverclockZone Member waster555's Avatar

ขอผม MX318 ตอนนี้พิมพ์ไม่ได้เลยคับคือเอาตลับหมึกไปเติมหมึกที่ร้านแล้วเอากลับมาใส่ในเครื่องงานเข้าเลยคับ
    เครื่องไม่รู้จักตลับหมึกซะงั้น แก้ไงละเนี่ย ใครรู้ช่วยบอกทีนะ
    อีกอย่างๆคือผมว่าจะติด Tank ใหม่ ค่าติดตอนนี้เท่าไหร่คับ อีกนิดๆ ตลับหมึกเก่าจะสามารถใช่ได้ต่อไหม ถ้าต้องซื้อใหม่ผมจนแน่ๆๆๆ ได้ยินว่าตลับละ 800+ ไม่รู้จิงปะ

ตอนผมเอาตลับไปเปลี่ยนที่ร้าน ขนาดเป็นร้านที่ซื้อประจำแล้วนะ
    ซื้อมาร่วม 6 เครื่องได้ ยังคิดซะแพงเลย
    ตอนแรกจะเอา 800 เหมือนกัน (แค่ตลับดำนะ)
    แล้วยังมีท้าอีก ว่านี่ถูกแล้ว เดินหาได้เลย
    พอเดินเลยร้านนั้นได้นิดเดียว ลองถามดู เท่าไร 500 เลยซื้อกลับไปคืนเค้าเลย
    ส่วนตลับสี ถูกกว่าอีกครับ 450 เองมั๊งนะ... ผมว่าจะไปลองกับคอมอีกเครื่อง ถ้ายังไม่หาย ผมว่า
    ผมจะไปเปลี่ยนเครื่องแล้วหละ เครื่องพิมพ์ใหม่ ตลับใหม่ พันสองเองมัีง

dun อีกที

dunnnnn

dun dunnn

OverclockZone Member dordeg's Avatar

ที่สายเดินหมึกมันมีอะไรไปบีบไว้ทำให้หมึกไม่เดินรึป่าวคับ
    หรือในน้ำหมึกไม่สะอาดมีอะไรลงไปทำให้ไปอุดหัวตันรึป่าวคับ

OverclockZone Member wizvolcano's Avatar

แรงดันอ๊ะเปล่า

epson cx5500
    ของผมนี่สุดๆสีดำออกจางๆ แก้ไม่ได้ด้วยหุหุ
    Last edited by wizvolcano; 20 May 2009 at 22:46:52.

พิมพ์จากโปรแกรมอะไรลอง พิมพืข้อมความใน notepate , word หลายๆ ตัวแล้วลองสั่งพิมพ์แต่ละตัวออกมาดู font ก็ลองหลายๆ ตัว

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Quote Originally Posted by the_bunz View Post
    ตอนผมเอาตลับไปเปลี่ยนที่ร้าน ขนาดเป็นร้านที่ซื้อประจำแล้วนะ
    ซื้อมาร่วม 6 เครื่องได้ ยังคิดซะแพงเลย
    ตอนแรกจะเอา 800 เหมือนกัน (แค่ตลับดำนะ)
    แล้วยังมีท้าอีก ว่านี่ถูกแล้ว เดินหาได้เลย
    พอเดินเลยร้านนั้นได้นิดเดียว ลองถามดู เท่าไร 500 เลยซื้อกลับไปคืนเค้าเลย
    ส่วนตลับสี ถูกกว่าอีกครับ 450 เองมั๊งนะ... ผมว่าจะไปลองกับคอมอีกเครื่อง ถ้ายังไม่หาย ผมว่า
    ผมจะไปเปลี่ยนเครื่องแล้วหละ เครื่องพิมพ์ใหม่ ตลับใหม่ พันสองเองมัีง
    น่าจะเป็นตลับเทียบเท่าครับ

ราคาตลับแท้โดยประมาณ
    PG-40 640
    CL-41 770
    PG-830 520
    CL-831 700

ใช้ตลับเบอร์ไหนครับ ถ้าใช้ PG-830 CL-831 มันจะมีฟองน้ำครึ่งตลับ ถ้าระดับหมึกสูงเกินฟองน้ำจะปริ๊นไม่ออก หมึกอาจเยิ้มที่หัวพิมพ์ด้วย

หายยังครับ ช่วยดัน

ยังไม่หายครับ

คือ เวลาผม check nozzle ที่ให้พิมพ์ทดสอบออกมาเป็นแถบๆ
    สีดำ ก็ขึ้นปกตินะครับ และ ตอนที่ยกกลับมาบ้านใหม่ๆ ตอนท่เปลี่ยนตลับมา
    ก็ยังปกติดี พิมพ์ดำปกติทั้งหน้าได้อยู่

แต่พอพิมพ์พวก รูปภาพที่มีข้อความอยู่ แล้วรูปนั้นถูกย่อ ทำให้ตัวอักษร เหมือนถูก scale down ลงมา
    มันจะเลือนไปเลยครับ และ แผ่นต่อไปหลังจากนั้น สีดำจะพิมพ์ไม่ออกเลย

Bookmarks

Bookmarks