Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ Fujitsu มีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไรบ้างอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ Fujitsu มีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไรบ้างอ่ะ

คือจาซื้อโน๊ตบุ๊ค Fujitsu LifeBook A6010 เห็นตอนแรกราคาตั้ง 49,900
    แต่ว่าตอนนี้มันลดลงเหลือแค่ 34,900 คิดว่าควรซื้อดีไหมค่ะ มีสเปคดังนี้คะ
    Fujitsu LifeBook A6010

ซีพียู : Intel Core 2 Duo T5600 (1.83 GHz, L2 2 MB)

ชิปเซ็ต : Intel 945GM

หน่วยความจำ : 512 MB DDR2

ฮาร์ดดิสก์ : 100 GB

จอภาพ : 15.4 inch WXGA (1280x800)

การ์ดจอ : Intel 945GM

ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)

DVI : No

S-Video : Yes

USB : 3

FireWire : Yes

Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G

อินฟราเรด : No

บลูทูธ : Yes

เครื่องอ่านการ์ด : SD/XD/MS

PCMCIA Card : Yes

Express Card : Yes (54 mm)

Web Camera : No

แบตเตอรี่ : Li-ion

ระบบปฏิบัติการ : MS Windows XP Home

น้ำหนัก : 2.75 kg.

รับประกัน : 3 Y. (Inter.)

คุณสมบัติอื่นๆ : Fingerprint Reader.

อ่ะ

Fujitsu ศูนย์บริการดีมากๆ ครับ ประกัน 3 ปี

แต่ว่ารุ่นนี้หนักไปนิดนึงครับ

เพิ่มเงินอีก (คงไม่นิด) จะได้เบาๆ ครับ

แล้วจะรู้ว่า NB เบาๆ มันสบายครับ

อิอิ

Comment

Fujitsu ตัวถูกจะหนัก.........ราคาสูงๆจะเบาจนไม่น่าเชื่อครับ

Comment

Originally posted by Tumm-* View Post
        Fujitsu ตัวถูกจะหนัก.........ราคาสูงๆจะเบาจนไม่น่าเชื่อครับ
        ตามนั้นเลยครับ

อิอิ

ตัวที่ผมใช้หนัก 1.6 โล อ่ะ เบาทั้งเครื่อง เบาทั้ง'เป๋าตังค์

จ่ายเงินสด พกแบงค์เป็นปึกๆ เลย

Comment

ผมกำลังมอง S7110 รุ่นที่เป็น T7200 Cache 4 MB อยู่พอดีครับ แต่รู้สึกจะแพงมหาศาลทีเดียว ราคาอยู่ที่ 69900 ยังไม่รวม vat ถ้ารวม vat ก็ 74793 บาท ถ้าซื้อคงกินแกลบไปหลายเดือนเลย
          ผมก็เลยอยากทราบข้อดี - ข้อเสีย หรือ ข้อแนะนำต่างๆ สำหรับ Fujitsu ในเรื่อง Body และ ประกัน และ คุณภาพ ว่าจะดีมากน้อยแค่ไหน เพื่อนำไปพิจรณาในการเลือกซื้อ

หรือว่าใครมีรุ่นอื่น ที่เป็น cache 4 MB แนะนำ ที่ราคาไม่แพงเท่านี้และคุณภาพค่อนข้างดี เพราะต้องแบกไปมาบ่อย ช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ย้ำกันเลยครับ ว่าศูนย์ดีมากๆ ครับ

ถ้าไม่เจอกรณีอย่างผมคงไม่รู้หรอกครับ

เครื่องผมมีอาการบูลสกรีนแบบไม่ทราบสาเหตุ เพราะบูลแล้วรีต๊าดเลย

ผมเปลี่ยนอุปกรณ์ในเครื่องแทบทุกชิ้น

โดยแต่ละครั้งใช้เวลาไม่นานนัก 2 ชม. ครับ

เจ้าของเครื่องจะได้คุยอาการกับช่างโดยตรงครับ ทำให้แก้ได้เร็วและตรงจุด

ผมไปมาติดๆ กัน วันเว้นวันเลยครับช่วงนั้น

เขาก็ยอมเปลี่ยนให้ผมหมดเลยนะ ทั้ง HDD Board Ram wireless lan

แรมนี่เปลี่ยนให้ผมไปหลายรอบมาก

จนสุดท้ายก็เป็นอีก ผมบอก ผมต้องใช้เครื่องในการสอบวิทยานิพนธ์ ทางศูนย์หาเครื่อง model เดียวกับผมมาให้ผมใช้แทนครับ อันนี้ยอมรับว่าสุดยอดมากๆ

ผลสุดท้าย อย่างกะเส้นผมบังภูเขา ผมเอาเครื่องกลับมา ก็ยังบูลอยู่ ไปยืมเครืองเพื่อนมาปรากฎว่าบูลเหมือนกัน

ผลสุดท้ายผมหาสาเหตุได้เองว่า เพราะ linksys wag54g v3 ของผมเอง

ผมจัดการอัพเดตไดเวอร์เครื่องผม และเครื่องเพื่อนผมจาก intel โดยตรง ปรากฎว่าอาการหายไปเลย

แต่ยังไงๆ ถึงทางศูนย์จะหาสาเหตุ ทางแก้ไขให้ผมไม่ได้ แต่เขาก็เปลี่ยนอุปกรณ์ให้ผมโดยไม่มีเงื่อนไข

ที่เขาหาสาเหตุไม่ได้ เพราะ wireless lan มันไม่เข้ากะ linksys ที่ผมใช้ เพราะมันเป็น model ใหม่มาก (สมัยนั้น) อ่ะครับ

ครั้งนี้ ทำให้ผมประทับใจจริงๆ

อย่าลืมลงทะเบียนเครื่องนะครับ จะได้สิทธิค่าบริการฟรีสามปีเต็มเลยครับ

Comment

ขอถามอีกซักนิดนะครับ
              1. เรื่องตัว Body และ ความทนทานหล่ะครับ แบบว่า โดนนิด โดนหน่อย ชนนั่น ชนนี่ หรือตกจากที่สูง จะทนทานประมาณนั้นหรือเปล่าครับ
              2. สเปค S7110 T7200 Cache 4 MB ดูโดยรวมแล้วจะคุ้มกับเงินที่เสียไปไหมครับ 74,xxx บาท
              3. ทำไมบางคนถึงบอกว่า Fujitsu ไม่ค่อยดี บางคนบอกว่า ดีมาก ทั้งๆที่อาการเดียวกัน (ที่ถามเพราะว่า มีทั้งดีและไม่ดี ทำให้มันขัดแย้งกันอ่ะครับ)
              4. ถ้าผมซื้อ ช่วงต้นเดือน พ.ค. ราคาจะลงอีกมั้ยครับ

ปล.. Fujitsu ผมมอง S7110 รุ่น Core2Due T7200 Cache 4 MB ราคา 69900 ไม่รวม vat และ S7111 Core2Due T5600 Cache 2MB ราคา 59900 ไม่รวม vat
              ช่วยทีครับวิเคราะห์ว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ตอบรวมๆ แล้วกันนะครับ

ผมว่าเรื่องวัสดุนั้น ก็คงจะดีในระดับนึง อยู่ที่ว่าเราถนอมมันแค่ไหนน่ะครับ

เรื่องที่ว่าใช้แล้วดีหรือไม่ดีนั้น อยู่ที่ software หรือว่า Hardware ล่ะครับ

ความคุ้มค่านั้น ตัวคุณเองตอบได้ดีที่สุดครับ เพราะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถ้าเป็นผมจะเลือกที่ความเร็วพอประมาณ จ่ายเงินไปแล้วไม่เดือดร้อนนัก

และเงินที่จ่ายไป สามารถตอบแทนกลับคืนมาให้เราได้แค่ไหน

Notebook ของผม แค่เอาไว้ออกไปทำงานข้างนอก ถ้าจะใช้แบบเร็ว แรง ผมใช้ PC ครับ

ปัจจัยที่ผมเลือก Notebook ความเร็วเป็นอันดับท้ายๆ เลยครับ

สำหรับผม เรียงจากสำคัญมากไปน้อยครับ
                1. ขนาดจอ เล็กๆ
                2. น้ำหนักไม่เกิน 2.0 KG
                3. การรับประกัน และการให้บริการของศูนย์บริการ
                4. System ของเครื่อง
                และ 5. สุดท้ายคือ ราคา

Comment

อ่อ

ถึงผมจะแนะนำหรือฟันธงไป แต่คนจ่ายเงินก็คือคุณเอง

เลือกในสิ่งที่ตัวเองพอใจ และเหมาะสมกับตัวเองครับ

พอเพียงก็เพียงพอครับ

Comment

การเรียงลำดับความสำคัญของคุณ Ordinary_Man ช่วยได้มากเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Ton` View Post
                      การเรียงลำดับความสำคัญของคุณ Ordinary_Man ช่วยได้มากเลยครับ

ขอบคุณครับ
                      อ่ะ แต่ราคาผม เอาไว้หลังสุดเลยนะ

นั้นหมายความว่า ถ้าพอใจ เท่าไหร่ผมก็จ่ายได้ อิอิ

เพราะส่วนใหญ่จะเอาราคาตั้งต้นก่อนทั้งนั้น

ขอให้ได้ Notebook ที่ถูกใจ และพอเพียงนะครับ

Comment

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ อุตส่าห์ PM ไปถามผม ก็ไม่รู้ว่าจะได้กลับมาอ่านหรือป่าวเนี่ย

เพราะผมพิมพ์เยอะเลยนะเนี่ย

Comment

ขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ

เรื่องประกัน 3 ปี เป็นประกันแบบไหนเหรอครับ

Comment

ทด คุณภาพเยี้ยม สมกับ 1ใน3 ของผู้ผลิตโนตบุคที่ดีที่สุด

ข้อเสีย แพง เมื่อเทียบกับเสปคชาวบ้าน

Comment

ประกัน 3 ปี น่าจะเป็น Inter นะครับ

แต่ผมอยู่แต่ไทยอยู่แล้วอ่ะ

Comment

Working...
                              X