Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 10000 ใช้กับจอ LCDTV 42" พอไหวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 10000 ใช้กับจอ LCDTV 42" พอไหวไหมครับ

คือญาติผมเค้าอยากได้คอมไว้ใช้กับจอLCDTV42"อะครับ

ไม่รู้ว่างบ 10000 พอไหวไหมครับ ช่วยจัดทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เง้อ..จอแพงกว่าคอม

เราว่าไม่ไหวค่ะ

Comment

42'' ใหญ่ไปไหม๊ แต่เราว่าน่าจะได้นะ

ถ้ามีของก็ลองดูก่อนละกัน อย่าลืมเอาผลมาบอกด้วยเน้อ

[จขกท.ชอบbeckเหมือนกันเลยอ่ะ อิอิ]

Comment

แงบ ชวยแนะนำสเป็คคอมหน่อยสิครับ

ใครก็ได้ช่วยที่-+ 5000 ครับ

Comment

จะจอกี่นิ้ว ความละเอียดสูงสุดก็อยู่แค่ 1080i ไม่ใช่หรือครับ
          สเปค 10000 ก็ดูหนัง Hi-Def ไหวแล้วครับ

CPU AMD2 Athlon X2-7750 = 2,450.-
          M/B ECS A780GM-A (HD3200 onboard) = 2,140.-
          Harddisk SATA-II 1 TB Samsung = 3,230.-
          Ram DDR2(800) 2GB. CorSair = 900.-
          K/B,Mouse,Case บ้านๆ = 2,000.-
          รวม = 10,720.-

เกินมา 720.- ถ้า Harddisk มากไปก็ลดได้นะครับ แต่ผมว่าถ้าลองได้ดูหนัง ระดับ Hi-Def แล้วคงได้เพิ่มอีกลูกละท่า รอดูความเห็นต่อไปละกันนะครับ
          Last edited by wanball; 20 May 2009, 22:59:28.

Comment

-+ 5000 ก็ซื้อการ์ดจอมาใส่ค่ะ HD4670 2800- ถ้าซื้อ 4770 ก็ต้องเพิ่มPSU อีกค่ะ

ลองดูค่ะ

E5200 2600-
            ASUS P5-KPL-AM 1600-
            WD 640GB 2300-
            Sapphire 4770 3490-
            Kingston DDR2 2048/800 900-
            Case+M+K 1200-
            TG500-U37 500WATT 1900-

รวม 14000- ค่ะ

ป.ล. ถ้าใช้การ์ดจอ HD4670 ไม่ต้องซื้อ PSU เพิ่มค่ะ ลดงบลงไปอีก2500-
            Last edited by ChoBitz; 20 May 2009, 22:24:34.

Comment

ขอบคุณสำหรับสองความเห็นข้างบนครับ

ขออีกสักสองสามตัวเลือกหน่อยนะครับ เอามาช่วยในการตัดสินใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

เข้ามาชม
                Last edited by modsodiax; 21 May 2009, 14:44:24.

Comment

เอาอีกตัวมาให้ชม เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ HTPC เหมือนกันคราวนี้มาฝั่ง Intel บ้าง

CPU INTEL775 (Duo Core) E5300 2.60 GHz. = 2,920.-
                  M/B Asrock G31M-S = 1,490.-
                  VGA 1GB PCIe ATi 4670 DUAL ICEQ HIS = 2,900.-
                  Harddisk SATA-II 1 TB Samsung = 3,230.-
                  Ram DDR2(800) 2GB. CorSair = 900.-
                  K/B,Mouse,Case 600watt+ บ้านๆ = 2,000.-
                  รวม = 13,440.-

ตัวหลังนี้เพิ่มการ์ดจอเข้าไปด้วย แต่ถ้าให้แนะนำการดูหนังผมคิดว่าค่าย ATI จะดีกว่า ผมเลยอยากแนะนำตัวแรกมากกว่า ไม่เกินงบ + ไม่เปลื้องไฟ + เพียงพอแล้วสำหรับหนังระดับ Full HD ครับ เอาเงินที่เหลือไปซื้อ AVR หรือใส่ SoundCard ซักตัวก็ได้ จะทำให้อรรถรสในการดูหนังดีขึ้นครับ

Comment

Originally posted by wanball View Post
                    เอาอีกตัวมาให้ชม เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ HTPC เหมือนกันคราวนี้มาฝั่ง Intel บ้าง

CPU INTEL775 (Duo Core) E5300 2.60 GHz. = 2,920.-
                    M/B Asrock G31M-S = 1,490.-
                    VGA 1GB PCIe ATi 4670 DUAL ICEQ HIS = 2,900.-
                    K/B,Mouse,Case 600watt+ บ้านๆ = 2,000.-
                    รวม = 13,440.-

ตัวหลังนี้เพิ่มการ์ดจอเข้าไปด้วย แต่ถ้าให้แนะนำการดูหนังผมคิดว่าค่าย ATI จะดีกว่า ผมเลยอยากแนะนำตัวแรกมากกว่า ไม่เกินงบ + ไม่เปลื้องไฟ + เพียงพอแล้วสำหรับหนังระดับ Full HD ครับ เอาเงินที่เหลือไปซื้อ AVR หรือใส่ SoundCard ซักตัวก็ได้ จะทำให้อรรถรสในการดูหนังดีขึ้นครับ
                    สเปคท่านนี้ว่าก็โอเคเลย ยังไงเผื่องบซื้อ soundcard สักตัวครับ Asus xonar D1 ก็โอเคนะ การ์ด 4670 มี hdmi ด้วย แจ่มมมมมม

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

Originally posted by hellbeat View Post
                        ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                        ทดสอบแล้วช่วยกลับมารายงานผลด้วยนะ อยากรู้ๆ

Comment

พอดีไปเห็นตัวนี้หน้าเว็บพรีวิวไว้ ASUS EEE BOX B206
                          น่าสนไหมครับ

ใครรู้บ้างขอความเห็นหน่อย

Comment

ผมเห็นแล้วก็คิดว่าน่าสนเหมือนกัน ดูจากสเปคแล้ว แต่ติดใจตรงใช้ Intel Atom เนี่ยแหละ มันดูหนัง HiDef จะได้เรื่องไหมเนี่ย เคยเห็นที่เมืองนอกเขา Reviwe ใช้ Intel Atom กับ VIA Nano ให้ดู Atom กระตุกเป็นช็อตเลย ส่วน Nano ลื่นดี

แต่ที่เขา Reviwe ดูแล้วคิดว่า HD3450 คงช่วยนะครับดูแล้วก็ลื่นดี แต่คิดว่ามันคงไม่เวิร์คเท่าไรหรอกผมว่า

สรุปนะผมว่า

ข้อดี
                            • ประหยัดไฟ
                            • สวย (สีขาวด้วย)
                            • อุปกรณ์ครบ (ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรเพิ่มมาก)
                            • ไม่ต้องเสียเวลาประกอบ+ลงโปรแกรม

ข้อเสีย
                            • แพง แน่ๆ เมื่อเทียบกับคอมที่เราประกอบขึ้นเอง
                            • HD น้อยเกินไป (160 GB) แต่ถ้าติด Ext HD ก็ไม่เป็นไร
                            • ดู HiDef อาจไม่ลื่นเท่าไร แต่ถ้าเป็นไฟล์ DVD เฉยๆ คิดว่าไม่เป็นปัญหา

ขอจบดื้อเลยละกันคิดไม่ออกแล้ว อิอิ

Comment

อ่อออออออ ขอบคุณ คุณwanball มากครับ

เดี๋ยวจะเอาข้อดีข้อเสียไปให้เค้าตัดสินใจครับ

Comment

Working...
                              X