overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: อยากทราบว่า Intel กับ AMD มันต่างกันยัง ครับ ???

OverclockZone Member

Cool อยากทราบว่า Intel กับ AMD มันต่างกันยัง ครับ ???

----- เรื่องมีอยู่ว่า ผมต้องการจะซื้อเครื่องใหม่ กำลังดู CPU ระหว่าง Intel กับ AMD
    ---- ก็ไม่เข้าใจว่า มันต่างกันยังไง เละพอไปถาม พี่ๆ เค้าก็บอกว่าให้เล่น AMD แล้วทำมต้อง AMD
    ----ผมดู 2 ตัวนี้อยู่ครับ ช้วยดูให้ที่นะครับ

++++++ Pentium4 D915 (Box, 2.8GHz.) Speed 2.8 GHz, FSB 800(64-bit), Cache 4MB

++++++ AMD2 (940) X2 Athlon 3800 (Box, 5Y) Socket AM2, 90 nm, L1Cache 128KB x2, L2Cache 512KB x2, Frequency 2000 MHz

-------------------* เอาไปเล่นเกมส์ อะ ครับ*------------------------

OverclockZone Member qbert's Avatar

Intel เสียงดัง AMD เงียบ ผมรู้แค่นี้แหละคับ ที่เหลือรอท่านอื่นมาตอบ เหอะๆ

++++ เหอๆ....ขอบคุณ ครับ กระจ่างมาก มาย...- * -

++++++ งง มาก มาย ++++

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ราคา......

OverclockZone Member termiee's Avatar
    มัณฑนา-วัชรพล, บางเขน

Default ตามนี้

เอาแบบง่ายๆ นะครับ

Peintuim D สูสีแลกหมัดกับ AMD64 (ถ้า AMD64 3000+ = Pentium D 930)
    Pentium D เทียบไม่ติดกับ AMD64 X2
    AMD64 X2 เทียบไม่ติดกับ Core 2 Duo
    AMD64 FX สู้ยิบแต่สุดถ้ายแพ้น็อค Core 2 Duo

สรุปประหยัดเงิน เล่นได้อีกนาน AMD64 X2 ครับ
    *AMD มี Technology MMX+, 3DNow Pro ด้วยเล่น Games ลื่นดี
    แต่อย่าเอาไปเทียบกับ C2D นะครับ

ppjang
    Guest

ไปเทียบกับ c2d amd ยั้งไงก็แพ้ครับ แต่ถ้ารุ่น 9ต่างๆของ intel แพ้ AMD ทุกรูขุมขน เล่น AMD เถอะครับ x3600 l2 512*2 ราคา2700บาทเองแรงมากๆครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by champnan View Post
    ----- เรื่องมีอยู่ว่า ผมต้องการจะซื้อเครื่องใหม่ กำลังดู CPU ระหว่าง Intel กับ AMD
    ---- ก็ไม่เข้าใจว่า มันต่างกันยังไง เละพอไปถาม พี่ๆ เค้าก็บอกว่าให้เล่น AMD แล้วทำมต้อง AMD
    ----ผมดู 2 ตัวนี้อยู่ครับ ช้วยดูให้ที่นะครับ

++++++ Pentium4 D915 (Box, 2.8GHz.) Speed 2.8 GHz, FSB 800(64-bit), Cache 4MB

++++++ AMD2 (940) X2 Athlon 3800 (Box, 5Y) Socket AM2, 90 nm, L1Cache 128KB x2, L2Cache 512KB x2, Frequency 2000 MHz

-------------------* เอาไปเล่นเกมส์ อะ ครับ*------------------------
    เอาเท่าที่ถามแล้วกันนะครับสั้นๆ

ระหว่าง 2 ตัวที่เลือก ไม่ต้องไปเทียบกันตัวอื่นเลย 3800+ x2 กินขาด ไม่เห็นฝุ่น ซื้อได้เลยครับ ไม่ต้องคิดมาก เพราะ ทุกตัว มันมีที่ดีกว่าเสมอและไม่มีอะไรดีทีสุด ดูไว้แค่ 2 ตัวนี้ ก็ 3800 เลยครับ

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

เขียนไใ่เหมือนกันคับ ออกเสียงต่างกันด้วยคับ (ล้อเล่น)

เทียบมาแค่ 2 ตัวนี้เป็นใครก็เอา amd ตัวนี้ทั้งนั้นแหละงับ แรงกว่าเห็นๆ

ผลเทสลองsearch หาดูเอานะงับ

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

ราคาครับ ถ้างบมากหน่อยซื้อ C2D ดีกว่ากันเยอะครับ

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ครับผม ถ้า 2 ตัวที่ให้มานี่ AMD เหนือกว่าอย่างแรงครับ ถ้าเป็นมวยก็น็อกยกหนึ่งเลยล่ะครับ

ในราคาเท่ากัน AMD เหนือกว่าหมดครับ แต่ C2D นี่เหนือชั้นครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

แต่เค้าบอกว่า intel ใช้งานได้หลากหลายอ่ะคับ (หลากหลายที่ว่านี่ผมก็ไม่เข้าใจ)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มีงานใหนที่ intel ประมวลผมได้ แล้ว AMD ทำไม่ได้ครับ

OverclockZone Member AMD's Avatar

อ้าวสาวกค่ายไหนเข้ามาตอบกันครับ(อะล้อเล่นน)

ผมไม่ชอบกระทู้ทำนองนี้เลยครับ มันล่อเป้ายังไงไม่รู้

แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่า AMD ตอนนี้คุ้มเงินมากที่สุดแล้วครับเพราะราคาลดลงมากๆ
    แต่ถ้าชอบแรงๆก็ตระกูล C2Dครับ
    ขอให้จบด้วยดีและตอบกันอย่างมีสาระนะครับ
    Last edited by AMD; 3 Apr 2007 at 19:08:34.

AMD คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

รับรองใช้แล้วไม่ผิดหวัง

OverclockZone Member AMD's Avatar

ลองตั้งกระทู้แบบเช่นว่า P 4 xxxกับ Athlon xxx แบบไหนน่าใช้กว่ากัน
    แบบนี้ดีกว่าครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

Quote Originally Posted by qbert View Post
    แต่เค้าบอกว่า intel ใช้งานได้หลากหลายอ่ะคับ (หลากหลายที่ว่านี่ผมก็ไม่เข้าใจ)
    ไม่จริงครับ Intelทำ3D สู้ AMDไม่ได้ครับ C2Dลาก CADกาตุกครับ ลองมาแล้ว

OverclockZone Member M3kk's Avatar

เริ่มมีคนมาเถียงกันซะแล้ว กระทู้นี้

ล่อเป้า

อีกนาน

Quote Originally Posted by KorosukE View Post
    ไม่จริงครับ Intelทำ3D สู้ AMDไม่ได้ครับ C2Dลาก CADกาตุกครับ ลองมาแล้ว
    ประกาศสงครามแล้ว ณ บัดนี้ 2rep ผ่านไป ยกที่3 เริ่มได้

Bookmarks

Bookmarks