Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร้าย ARTGAME,หลอกว่าเอาเครื่องไฟเหลืองไปเคลมศูนย์โซนี่ [เพื่อนผมฝากโพส]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ร้าย ARTGAME,หลอกว่าเอาเครื่องไฟเหลืองไปเคลมศูนย์โซนี่ [เพื่อนผมฝากโพส]

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้ว

http://www.dvdgameonline.com/forums/......163420&st=0

ทั้งหมดคือเรื่องจริงทุกประการ ไม่มีการแต่งเติมให้ผิดแผกหรือแตกต่างจากเหตุการณ์เกิดขึ้นจริงทุกประการ
    ขอไล่ลำดับเหตุการณ์เลยนะครับ

เมื่อวันที่ 30 มีนาคมที่ผ่านมา เครื่องเพลย์ 3 ของผมมีอาการไฟเหลือง ซื้อมาได้แล้วร่วม 1 ปี กับอีก 1 เดือน ซึ่งหมดประกันแล้ว ผมก็ไม่รอช้าทันที รีบสอบถามข้อมูลจากในบอร์ด DGO ว่ารายละเอียดการส่งเคลมไฟเหลือง และได้ข้อสรุปว่า เสียค่าขนส่ง 1500-2000 บาท และค่าซ่อมจากศูนย์โซนี่ประมาณ 6000 บาท และในกรณีไฟเหลืองศูนย์โซนี่จะเปลี่ยนเครื่องใหม่แกะกล่องให้ทันที ผมเห็นว่าเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมด 8000 บาทแล้วได้เครื่องใหม่นั้นคุ้มกว่าที่จะต้องมาซื้อเครื่องใหม่อีกที 14000 บาท

พอวันถัดมา 31 มีนาคม ผมไปสอบถามจากร้านที่ผมซื้อ PS3 คือร้าน ARTGAME ก่อนเพราะไม่ทราบรายละเอียดจะตรงกันไหม และได้พูดคุยกับพนักงานคนนึง(ที่ใส่แว่นสีดำผมยาวหน่อย) เขาได้เสนอทางเลือกสองทางคือ 1.ส่งศูนย์ซ่อมโซนี่ที่ต่างประเทศ 2.ซ่อมภายในสะพานเหล็ก
    ผมเลือกทางเลือกที่หนึ่งทันทีเนื่องจากต้องการเครื่องใหม่และ ไม่ต้องการให้ผ่านมือช่างสะพานเหล็กเพราะได้ทราบมาว่า คนที่เคยส่งซ่อมที่สะพานเหล็กช่วยแก้ปัญหาได้แค่ช่วงแรกเท่านั้นแล้วกลับมาเหลืองอีก
    ครั้ง ผมจึงถามกับพนักงานคนนั้นว่าถ้าส่งศูนย์โซนี่มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ พนักงานคนนั้นตอบกลับมาว่า ค่าใช้น่าเกิน 8000 บาท โดยค่าขนส่งอยู่ที่ 3000 บาท และ ค่าซ่อมจากทางศูนย์โซนี่จะคิดตามเรทบิลจากทางโซนี่ ประมาณ 5000 บาท ซึ่งผมเห็นว่าราคา 8000 บาทนั้นตรงกับข้อมูลที่หามาในบอร์ด DGO ผมได้ถามต่ออีกว่าถ้าไฟเหลืองส่งศูนย์ซ่อมโซนี่ โซนี่จะซ่อมให้หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ พนักงานคนนั้นให้การว่า "แล้วแต่ทางที่ศูนย์โซนี่พิจารณา" ซึ่งข้อมูลที่ผมหามานั้นศูนย์โซนี่จะดำเนินการเปลี่ยนเครื่องใหม่แกะกล่องให้ถ้ามีอา
    การไฟเหลือง ผมเลยคิดว่าส่งไปศูนย์โซนี่ยังไงเค้าต้องเปลี่ยนเครื่องให้แน่

วันที่ 1 เมษายน ผมไปที่ร้าน ARTGAME อีกครั้งพร้อมกับยกเครื่อง PS3 ใส่กล่องห่ออย่างเรียบร้อย ไปด้วย เมื่อผมไปก็ได้เจอกับพนักงานคนนั้นอีกครั้ง ผมจึงบอกกับพนักงานคนนั้นว่า "ส่งทางศูนย์โซนี่ครับ" และถามรายละเอียดและค่าใช้จ่ายแบบเดิมอีกครั้งและก็ได้คำตอบแบบเดิมทุกประการ เมื่อคุยรายละเอียดเสร็จ ก็ได้กรอกเอกสารและรหัสเครื่องเป็นหลักฐานเป็นที่เรียบร้อย ระหว่างนั้นผมก็ถามต่ออีกว่าใช้เวลานานเท่าไหร่กว่าเครื่องของผมจะกลับมา ทางพนักงานได้ตอบกลับมาว่า "ผมไม่สามารถบอกได้"
    ผมจึงถามต่ออีกกว่า เกินหนึ่งเดือนไหม พนักงานคนนั้นบอกว่า "เกินครับ" ผมจึงตอบกลับไปว่า โอเคครับ งั้นช่วยฝากเครื่องด้วยนะครับ

ต่อมาหลังจากวันที่ผมส่งเครื่องผ่านมาได้ 1เดือน กับอีก 15 วันพอดี ตรงกับวันที่ 15 พฤษภาคม ได้มีโทรศัพท์จากทางร้าน ARTGAME โทรมาบอกว่า "เครื่องที่ส่งซ่อมไฟเหลืองเสร็จแล้วครับ" และได้บอกค่าใช้จ่ายทั้งหมด 3000 บาท ผมก็ตกใจทำไมถึงคิดแค่ 3000 บาท ผมคิดว่าทางโซนี่อาจเห็นว่าเครื่องผมไฟเหลืองแล้วเกินประกันเพียงแค่ 1 เดือน เค้าคงไม่คิดหรอกมั่ง

วันที่ 16 พฤษภาคม เนื่องจากเมฆหนามากฝนคงจะตกในไม่ช้า กะว่าจะรีบไปเอาเครื่องแล้วรีบกลับทันทีครับ เมื่อมาถึงร้าน ARTGAME ผมสังเกตทั่วทั้งร้านผมไม่เห็นพนักงานคนที่ผมเคยเจอก็ไม่ได้เอะใจอะไร ผมจึงยื่นใบรับของให้กับพนักงานคนอื่นซึ่งเป็นผู้หญิง
    พนักงานคนนั้นได้พูดว่า "คุณ...มารับเครื่องเพลย์3แล้ว" พูดเสียงดังๆเหมือนกับว่าให้พนักงานในร้านคนอื่นได้ยินด้วย แล้วพนักงานผู้ชายอีกคนก็หยิบเครื่อง PS3 ของผมมาในสภาพ ไม่ได้อยู่ในกล่อง แต่ยกมาเฉพาะตัวเครื่องเท่านั้น ผมตรวจเช็คสภาพเครื่องว่าเป็นเครื่องเดิมหรือไม่ ปรากฎว่าเป็นเครื่องเดิมที่ส่งไป
    รหัสเดียวกัน แต่ไม่อยู่ในสภาพเดิมตรงที่ว่า ทั้งรอบตัวเครื่องมีรอยนิ้วมือรอบเครื่อง และพนักงานคนนั้น(ญ)ก็ยกให้พนักงาน(ช)อีกคนลองเปิดเทสเครื่อง พอเปิดเครื่องปรากฎว่าข้อมูลที่อยู่ในฮาร์ดดิสอยู่ครบทั้งหมดทุกประการ พอเช็คข้อมูลเรียบร้อยพนักงาน(ช)ก็กดปิดเครื่องที่พาวเวอร์แต่แต่ไม่ได้กดค้างไว้ให้
    เครื่องดับแล้วปิดสวิตย์หลังเครื่องทันที (ผมคิดในใจห่_เอ้ย) แล้วยกเครื่องมาให้กับพนักงาน(ญ)คนเดิม เตรียมเก็บเข้ากล่อง ผมได้ถามว่าส่งไปทางศูนย์โซนี่แล้วทางโซนี่เค้าไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เหรอ พนักงาน(ญ)ตอบกลับมาว่า "เค้าเปลี่ยนอะไหล่ข้างในหน่ะ" และถามต่ออีกว่า ประกันเครื่องต่อยังไง พนักงาน(ญ) ตอบกลับมาว่า (ประกันเครื่อง 1 เดือนค่ะ) ผมก็เริ่มสังเกตถึงความผิดปรกติทันที และเห็นกล่อง PS3 ที่ผมใส่มาด้วยฝุ่นเกาะหนามาก (ซึ่งไม่ใช้แค่ทิ้งไว้ที่ร้าน 1 วันฝุ่นจะมาเกาะหนาได้ขนาดนี้ได้แน่ๆ) พนักงาน(ญ) ห่อใส่ถุงหมัดอย่างรวดเร็ว เสร็จเรียบร้อยแล้ว ทำท่าเตรียมรับเงิน ผมถามว่าเท่าไหร่ พนักงาน(ญ)ตอบกลับว่า" 3000 บาทค่ะ" ผมจึงให้ราคาตามนั้นพนักงาน(ญ)คนนั้นรับเงินด้วยท่าท่าทางที่นอบน้อม

ช่วงเวลาที่ผมไปรับเครื่องเวลามันผ่านไปรวดเร็วมากตั้งแต่ยื่นใบรับของไปผ่านไปได้คิ
    ดว่าไม่เกิน 10 นาที บวกกลับผมต้องรีบกลับบ้านด้วยเนื่องจากฝนจะทำท่าตกมะลอมมะล่อ จึงไม่ได้ขอบิลหรือหลักฐานของศูนย์โซนี่จากทางร้าน ARTGAME เลย พอมานึกขึ้นได้อีกทีก็อยู่บนรถเมย์ซะแล้ว
    ระหว่างนั่งรออยู่บนรถเมย์ ผมได้นั่งครุ่นคิดว่า ร้านมันหลอกเราหรือป่าวเปล่าน่ะ ร้านได้ส่งไปศูนย์โซนี่จริงหรือป่าว ส่งร้านซ่อมที่สะพานเหล็กเองรึเปล่า ถ้าส่งไปศูนย์โซนี่จริงๆควรที่จะได้เครื่องใหม่กลับมาแล้ว ผมคิดกับตัวเองว่าทำไมเรามันช่างโง่และถูกหลอกง่ายดายเช่นนี้

พอกลับมาถึงบ้าน ผมตรวจเช็คเครื่องโดยทันที และเห็นได้เลยว่ามีรอยนิ้วมือรอบเครื่อง มีลอยขนแมวมากขึ้นกว่าเดิมมาก และรอยขูดสีขาวเป็นกระจุกๆ ผมพยายามใช้ผ้าเช็ดแว่นชุบน้ำนิดๆและเช็ดแห้งปรากฎว่าเช็ดเท่าไหร่ก็ไม่ยอมออก ผมโมโหร้านมากครับ โดนหลอกค่าโง่ 3000 บาทแล้วยังมาทำให้เครื่องเพลย์ 3
    ของผมเป็นรอยเยอะมาก แต่ผมก็ไม่มีหลักฐานอะไรไปกล่าวอ้างทางร้านได้ นอกจากไปคุยกับพนักงานใส่แว่นคนเดิม แต่ถ้าหากร้านบอกได้ส่งไปศูนย์โซนี่จริงๆ หลักฐานจากทางโซนี่ไม่ได้เก็บไว้เพราะคุณไม่ได้ขอวันนั้นล่ะครับ

ผมควรกล่าวต่อว่าทางร้านอย่างไรดีครับ ที่ร้านไม่สามารถอ้อมได้ ผมจะแวะไปร้าน ARTGAME พร้อมกับเครื่อง PS3 วันพฤหัสที่จะถึงนี้เพื่อไปโวยกับทางร้านโดยเฉพาะครับ

และพอจะมีหลักฐานที่ทางเว็ปโซนี่แจ้งอย่างเป็นทางการไหมครับว่าถ้าไฟเหลืองจะเปลี่ยน
    เครื่องให้โดยทันที

มีใครทราบราคาซ่อมไฟเหลืองที่สะพานเหล็ก กรุณาโพสบอกด้วยน่ะครับ

เพิ่มเติม เครื่องสามารถใช้งานได้ตามปรกติครับ แต่เพียงผมไม่มั่นใจได้ว่ามันยืดเวลาได้นานเท่าไหร่ เพราะเคยมีคนซ่อมเป็นปรกติเล่นไปสักระยะก็กลับมาเป็นอีก

จาก : http://www.dvdgameonline.com/forums/...owtopic=164033

เวนกำ
    smash my ps3 dot com
    http://www.youtube.com/watch?v=4CTy7Nx0oPI
    Last edited by amppeter; 21 May 2009, 03:29:36.

Comment

ARTGAME อีกแล้วครับท่าน

Comment

ร้านนี้มีประวัติมาอย่างยาวนาน

Comment

กำง่ะ

Comment

ร้านนี้ประวัติผมเห็นมาตั้งแต่ผมป.5ยันตอนนี้ยันม.3*-*

แต่ญาตผมคนนึงครับ บอกว่าซื้อร้านอาร์ตเกมส์มาหลายปี แต่ไม่เคยโดนโกงครับ

ผมเคยไปด้วย ไปเล่นwii ก็ปกติมากอะครับ pspก็ไม่มีปัญหา

เห็นว่าซื้อกับพนักงานประจำอะครับ แล้วเป็นลูกค้าประจำมันเลยไม่โกงมั้ง

หรอว่าสร้างชื่อไว้นิดๆ (ย้ำนิดๆ) แล้วให้คนอื่นบอกต่อว่าดี จะได้มีคนซื้อบ้างละมั้ง

Comment

Working...
            X