Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยเถอะครับ เลือกไม่ถูก Toshiba M800, BenQ X31, ASUS N20A

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยเถอะครับ เลือกไม่ถูก Toshiba M800, BenQ X31, ASUS N20A

อยากจะขอไอเดียเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยครับ
    ผมกำลังจะซื้อโน้ตบุ๊คเครื่องแรกที่เมืองไทย
    อยากได้เครื่องเบา พกพาสะดวก ผมจะดูหนังบ่อย แต่ไม่เล่นเกมส์เลย
    ที่สำคัญที่สุด คือ อยากให้รัน Office2007 ได้สบายๆ
    (เพราะเครื่องปัจจุบันอายุเกือบ 3 ปีแล้ว รัน Office2007 ฝืดมากครับ จนผมต้องกลับมาเล่น Office2003 เหมือนเดิม)

งบประมาณ 30,000 บวกลบได้สัก 2-3 พัน

ตอนนี้เล็งอยู่ 3 รุ่น แต่เลือกไม่ถูกครับ
    ใครมีข้อมูลหรือมีประสบการณ์ใช้อยู่ อยากขอความเห็นและไอเดียครับว่าแต่ละรุ่นดีเสียต่างกันยังไง?

Toshiba PORTEGE M800-S332W
    http://www.****************/notebook/1828-Toshiba+PORTEGE+M800-S332W.html
    สนใจรุ่นนี้สุด

BenQ Joybook X31-LM04
    http://www.****************/notebook/1322-BenQ+Joybook+X31-LM04.html
    ถูกใจหมด แต่ซีพียูแค่ 1.6 GHz จะรัน Office 2007 ได้ลื่นไหมครับ?

ASUS N20A-2P118A
    http://www.****************/notebook/2055-ASUS+N20A-2P118A.html
    แพงกว่าเพื่อน แต่ประักัน 2 ปี ก็ถือว่าโอเค

จริงๆ เห็นของคอมแพคก็มีนะครับ
    Compaq Presario CQ20-402TU
    http://www.****************/notebook/2036-Compaq+Presario+CQ20-402TU+%5BNU281PA$AKL%5D.html
    ราคาถูกดี และน้ำหนักเบากว่าเพื่อน แต่เขาว่ากันว่าเสียง่ายจริงเหรอครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมว่าคุณอยากไ้ด้ตัวไหนจัดไปเลยคราบท่านมี ตัวเลือกอยู่ในใจอยุ่แล้วนิอิอิ

Comment

Originally posted by tomminho View Post
      ผมว่าคุณอยากไ้ด้ตัวไหนจัดไปเลยคราบท่านมี ตัวเลือกอยู่ในใจอยุ่แล้วนิอิอิ
      ตามนี้ครับ

Comment

ผมเลือก ASUS กับ BenQ เหลือ 2ตัวเลือก ด้วยเหตุผลที่ว่า M800 นั้น CPU ด้อยกว่า ASUS หน่อย(รุ่นเก่า) อาจจะร้อน ASUS รุ่นใหม่ น่าจะ45นาโนแล้วตัวนี้ เทคโนโลยี่ใหม่ ยังไงต้องดีกว่า( T5800 / T6400 ) ชื่อชั้น ประกัน ASUS กินขาดด้วย ตัด HP เลยละกันไม่พูดถึง

มาดู2ตัวที่เหลือกัน

ASUS ได้เปรียบที่เล็ก กว่าพกพาง่าย กว่า 13.3 แน่นอน 0ดี ประกัน 2 ปีหายห่วง (เหมือ่นไอทีมันแพงมาคิดซะว่าซื้อประกันไปก็ได้ 5+) CPU แรง รันได้สบายๆอยู่แล้ว 2007

BenQ รุ่นนี้ อาจจะเก่าไปสักหน่อย แถมจอ 13.3 พกเกือบไม่ต่างจาก 14.1 แต่เบากว่า CPU แม้จะ 1.6 ก็จิง แต่น่าจะเป็นรุ่นประหยัดไฟนะผมว่า โทดทีไม่ได้หาข้อมูลมาตรงจุดนี้ เพิ่งเคยเห็น CPU รุ่นนี้ เห็น 7200 7400 รุ่นนี้มัน วิ่ง 2.0 2.2 แคช 4 เม็ก ตามลำดับ เจอ L7500 1.6 งงเลย

แต่ CPU ระดับนี้ แม้จะวิ่ง 1.6 มันก็แรงมากมาย ประกอบกับแคช มาก4เม็ก ยังไงก็ลื่น ออฟฟิช 2007 ยิ่ง+กับ 8600GT ด้วยแล้ว ปรี๊ดๆ เลยละ ติดที่ผมกัว 8600GT จะมีปัญหาเรื่องความร้อน แต่มีคนมาคอนเฟิมแล้วว่าไม่เกิดปัญหา ผมเองยังไม่ไวใจอยู่ดี - - อีกอย่าง เห็นว่าไม่มีของแล้วรุ่นนี้ เพราะรุ่นใหม่จะมา X32

สรุป ASUS ครับ เบา สบาย เล็กพกสะดวก ประกันยาว ตรงตามความต้องการครับ

BenQ รอตัวใหม่ออกดีกว่า ถ้าจะเลือก 31 รอ 32 แต่มันก็จอ 13.3 อยู่ดี

ปล. โน้ตบุคตัว 12.1 ที่มีไดร์ ติดมาด้วยนั้น หายากในตลาด +ราคาค่อนข้างแพง จึงมีตัวเลือกไม่มากนัก เจอแล้วรีบคว้าเลย อิอิ ดีกว่า HP แน่ๆ

Comment

กระจ่างเลยครับท่านtony

Comment

x31 ไม่ผลิตแล้วครับ เค้าปูทางรอผลิตx32 งั้นตัด x31 ออกจากลิตได้เลย เบนคิวเบาๆเหลือแค่ s33 เท่านั้น

Comment

Originally posted by AcePilot View Post
              กระจ่างเลยครับท่านtony

Originally posted by 12345678910 View Post
              x31 ไม่ผลิตแล้วครับ เค้าปูทางรอผลิตx32 งั้นตัด x31 ออกจากลิตได้เลย เบนคิวเบาๆเหลือแค่ s33 เท่านั้น
              งั้นเหลือแต่ ASUS ละครับ กำเงินไปซื้อได้เลย

Comment

ไม่ได้มาเชียร์ยี่ห้อไหน แต่อย่าไปใช้ HP

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกไอเดียมากครับ โดยเฉพาะคุณ Tony
                  เมื่อวาน ผมว่าจะมาสรุปมาลงที่ Asus N20A แล้วนะครับ

.....แต่ ดันมีรีวิวของ Lenovo Y450 ออกมาแล้ว แรงมาก
                  แถมน้ำหนักแค่ 2.1 kg (รู้สึกว่าจะรวมแบตแล้ว)
                  ผมไม่เคยมองรุ่นนี้เลย เพราะหน้าจอ 14 นิ้ว นึกว่าจะหนัก
                  เป็นไปได้เหรอครับ ที่หน้าจอ 14 นิ้ว มันจะเบาได้ขนาดนี้?

Comment

Originally posted by heiwa View Post
                    ขอบคุณสำหรับทุกไอเดียมากครับ โดยเฉพาะคุณ Tony
                    เมื่อวาน ผมว่าจะมาสรุปมาลงที่ Asus N20A แล้วนะครับ

.....แต่ ดันมีรีวิวของ Lenovo Y450 ออกมาแล้ว แรงมาก
                    แถมน้ำหนักแค่ 2.1 kg (รู้สึกว่าจะรวมแบตแล้ว)
                    ผมไม่เคยมองรุ่นนี้เลย เพราะหน้าจอ 14 นิ้ว นึกว่าจะหนัก
                    เป็นไปได้เหรอครับ ที่หน้าจอ 14 นิ้ว มันจะเบาได้ขนาดนี้?
                    ก็ได้ครับ อยู่ที่ผู้ผลิต เอาอะไรมาทำ เจอพานา 14.1 นิ้ว หนัก 1.4 โล ยังมีเลยครับ 5+ บอดีเป็ฯแมกนีเซียม ทั้งตัว เลยเบา อะไรแบบนี้ ดีแล้วที่ไม่มอง เพราะต้อนนี้รุ่นนี้ทั้งร้อน ทั้งแรงครับ CPU ปาไป 80-90 องศา Full load ร้อนเกิน

อ่อ ผมก็ตอบไปตามที่เหนสมควรครับ ทุกท่านทีเข้ามาตอบนั้น ล้วนแต่สำคัญทุกคน อยากให้มองภาพรวมๆ เพราะเว็ปเรา ช่วยเหลือกันได้เสมอ เพราะถ้ามีคนแย้งมาสักคนแสดงว่าข้อมูลผมผิด ท่านก็จะได้รับผลประโยชนเต็มๆ ไม่ต้องเชื่อผมคนเดียว อิอิ แต่ถ้าเห็นดีเห้นงามแสดงว่า หลายๆคน มองเป็นเสียงเดียวกัน

ยินดีกับ NB ใหม่ด้วยนะครับ หมั่นอับเดทบ่อยๆทั้งไดร์เวอร์ และ OS เพราะรุ่นใหม่ๆ พวกไดร์เวอร์ใหม่ๆ ไบออส มันจะตามมาเสอมเพื่อแก้ไข จุดต่างๆ ที่ไม่สมบูรณ์(ถ้ามี) จะได้ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ

Comment

คุณโทนี่ตอบได้แจ่มจริงๆ

ปล. ปวดใจประโยคนี้ ชักเจอบ่อย The server is too busy at the moment. Please try again later.

Comment

Working...
                      X