Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา Asrock 4CoreDual กับการ์ดจอ MX440

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา Asrock 4CoreDual กับการ์ดจอ MX440

Winfast GF4 MX440 64MB AGP8X อ่ะครับเล่นเกมส์ lineage2 แล้วภาพมันเหลื่อมๆ กันอ่ะ ที่ตัวละครส่วนหัวก็หล่นไปอยู่ที่ไหล่ แขนกับขามองไม่เห็น เวลาเคลื่อนที่ชุดที่ใส่มันไม่เคลื่อนไหวตามการเคลื่อนไหวของตัวละครอ่ะ คือจะลอยไปทื่อๆ อย่างนั้นเลย แต่ว่าพวกฉากรอบๆ ปกตินะครับพวกอาคารบ้านช่อง เป็นเฉพาะตัวละคร ผมละงงมากเลยไม่เคยเจออาการแบบนี้ คิดว่าเป้นที่การ์ดจอก็ลองลงเกมส์ GE ดู ปรากฏว่าเล่นได้ปกติภาพไม่มีปัญหาอะไร ลองลงวินโดส์ใหม่ก็ไม่หาย อัพเดทไดรเว่อร์การ์ดจอก็ไม่หาย อัพเดท directx ก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าเมนบอร์ดหรือ vga ครับอาการแบบนี้

อ้อ vga เนี่ยเมื่อก่อนใช้อยู่กับ sampron 2400+ กับบอร์ดของ gigabyte จำรุ่นไม่ได้ ก็เล่นได้ปกติทุกอย่างนะครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ PD920 กับบอร์ด asrock 4coredual แรมกับการ์ดจอของเก่า มันก็เป็นอาการอย่างที่ว่ามานี่ล่ะครับ คิดว่าไม่น่าจะเป็นที่แรมนะครับเปลี่ยนแรมมาหลายตัวก็เหมือนเดิม

คืออยากจะรู้ทำอย่างไรได้มั่งครับให้มันใช้ได้ปกติโดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ นี่ก้ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนการ์ดจอแล้วจะหายหรือเปล่าด้วย เด่วเป็นที่บอร์ดซวยอีก เสียตังค์ฟรี ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยครับว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ หรือว่าเป้นที่ CPU กลุ้มๆ จิงๆครับ ช่วยด้วยยย

จากข้อมูลที่คุณบอกคิดว่าการ์ดจอมันประมวลผลไม่ทันครับ เปลี่ยนการ์ดจอแรงๆสักนิดก็น่าจะหายครับ

Comment

CPU มันไว้ประมวลผลครับ
      ไม่น่าเกี่ยวกับอาการนี้ครับ
      ลองเปลี่ยน driver mb, vga ดูครับ

Comment

สงสัยคงจะเป็นอย่างที่คุณ king ว่า ลองเอา FX5200 มาเสียบก็เล่นได้ปกติเลยครับ ภาพไม่เหลื่อมแล้ว
        เฮ้อ... ตกลงต้องเปลี่ยนการ์ดจออีกสิเนี่ยย ว่าจะเปลี่ยนแค่บอร์ดกะ cpu งบบานปลายอีกละ รู้งี้เอาบอร์ดที่มันใช้ pci-x ได้มาเลยดีกว่า ไม่ต้องมี agp

ขายครับขายย Asrock 4CoreDual-VSTA เพิ่งซื้อมาวันเสาร์นี้เอง
        Last edited by Drunkman; 3 Apr 2007, 22:34:20.

Comment

ด้วยความพยายามที่จะไม่เปลี่ยนการ์ดจอ หลังจากที่ลองอยู่หลายวิธี ก็มาเจอวิธีที่คาดไม่ถึง แค่ลองปรับความละเอียดของเกมส์เป็นสูงหมดทุกอย่าง โดยใช้ MX440 ภาพก็หายเหลื่อมทันที ปกติจะเล่นที่ค่าเฟรมต่ำสุดเพราะการ์ดจอไม่แรง แถมปรับสูงแล้วภาพยังลื่นใช้ได้เลย

..... ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มแว้วววว

Comment

ยินดีด้วยครับ อิอิ

Comment

Working...
            X