Announcement

Collapse
No announcement yet.

(DIY) มาทำแอมพ์ CMOYแบบ hardwire กันเถอะ เสียงดี ทำง่าย ราคาไม่ไม่โดนแอมพ์นอกฟัน!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณ คุณ nitroboy มากๆครับ แนะนำบทความดีๆ แบบนี้แล้วยังช่วยเหลือสุดๆ ผมปลื้มใจ มากๆ ครับที่คุณให้ควา่มช่วยเหลือผมขนาดนี้

ขอขอบคุณมากๆๆๆ
    อีกทีเลยครับ

Comment

• ผมเปลี่ยน R -out เป็น 47 ohm แล้วครับ เสียงก็ยังเบาลงนิดนึง รายละเอียดเสียงไม่ค่อยครบอ่ะครับ หรือว่าผมถอดออกเลย แล้วใช้ขา R ปล่าวๆดีกว่าครับ เพราะว่าNoise ไม่ได้ยินอ่ะครับ อีกอัน C input ถ้าผมจะลดเป็น 0.1 ก็คงไม่เปลี่ยนใช่ป่ะครับ

แล้วGAIN 3x คำนวณจาก G = (R+Rf)/R = (4.7k+10k)/4.7k หรือป่าวครับ พอดีความรู้หลงๆ ลืมคืนอาจารย์ไปหมดและ ^^ ถ้าใช่ผมลดค่า R ที่input ขา- เป็น1 k แทน Gain ก็จะเป็น 10x จะดีหรือป่าว
      Last edited by tanakaro; 17 Dec 2009, 01:08:39.

Comment

• Originally posted by tanakaro View Post
        ผมเปลี่ยน R -out เป็น 47 ohm แล้วครับ เสียงก็ยังเบาลงนิดนึง รายละเอียดเสียงไม่ค่อยครบอ่ะครับ หรือว่าผมถอดออกเลย แล้วใช้ขา R ปล่าวๆดีกว่าครับ เพราะว่าNoise ไม่ได้ยินอ่ะครับ อีกอัน C input ถ้าผมจะลดเป็น 0.1 ก็คงไม่เปลี่ยนใช่ป่ะครับ

แล้วGAIN 3x คำนวณจาก G = (R+Rf)/R = (4.7k+10k)/4.7k หรือป่าวครับ พอดีความรู้หลงๆ ลืมคืนอาจารย์ไปหมดและ ^^ ถ้าใช่ผมลดค่า R ที่input ขา- เป็น1 k แทน Gain ก็จะเป็น 10x จะดีหรือป่าว

ไม่ใช่ครับ (10k/4.7k)+1 = gain

เปิดเสียงต้นทางดังรึยังครับ

R in put ไม่ต้องลดค่าครับ มันดึงโหลดให้ input เพราะ imp ของขา non inv ของ opamp มันมี imp สูงมากครับ
        Last edited by nitroboy; 17 Dec 2009, 16:32:45.

Comment

• ผมว่าสาเหตุมาจาก opamp แหงมๆ เพราะว่าวันนี้ลองไปหา 5532D มาใส่ มันขยายแล้วครรับ แสดงว่า BB 2604AP มีปัญหาหรือเป่า??

Comment

• เหลือ LM4562na อยู่ตัว เดียวว่างๆเอามานั่งทำตามมั่งครับ

กล่อง จะหาซื้อได้จากที่ไหนมั่งครับ ไม่ค่อยสะดวกไปบ้านหม้อ ร้านที่พันทิปมันมีขายบ้างไหม

แล้วราคาเท่าไหรครับ

Comment

• กล่องนามบัตรเหอะครับ ไม่ต้องเสียตังแถมใส สวยกว่าด้วย

Comment

• Originally posted by tanakaro View Post
                กล่องนามบัตรเหอะครับ ไม่ต้องเสียตังแถมใส สวยกว่าด้วย
                กล่องนามบัตรผมก็ไม่มีหน่ะสิครับ เดียวไปลองส่องๆดูก่อน

ว่าจะทำใส่แผ่นไข่ปลา มันจะได้สะดวกต่อการบัดกรี สักหน่อย ยังไงก็ใส่กล่องอยู่ละ

Comment

• ไปซื้อร้านทำนามบัตรก็ได้ครับ 7-8 บาทเองถูกเป็นอี้

Comment

• กล่องเลือกหากันได้ทั่วไปครับ

เอาใช้ง่ายๆหน่อยก็จะเป้นกล่องอเนคประสงค์ ที่ขายตามร้านเครื่องมือช่างนะครับเช่น NPE อมร

จะเป็นกล่องพลาสติก มีหลายขนาด เลือกใช้กันเอาครับ

หรือจะกล่องนามบัตร กล่องลูกอม กล่องใส่ยา กล่องสบู่ กล่องไม้...ETC. ครับ แล้วแต่สะดวกเลย

Comment

• ไอเดียดีมาก น่าจะส่งเข้าประกวด (อะไรดี เครื่องเสียง หรือ ศีลปะ)

Comment

• สวยครับ เยี่ยมเลย...

Comment

• รู้สาเหตุแล้วครับเป็นที่จ่ายไฟไม่พอ โธ่ๆๆ ผมดันเซ่อเองไม่อ่าน datasheet ให้ดี เพราะว่า OPA2604AP ต้องการไฟอย่างต่ำ 4.5 V แต่จาก 9 V จริงๆ มันแค่เกือบๆ 4.5 ผมเลยต่ออนุกรมเข้าไปอีกก้อน กลายเป็นจ่าย +- 9 V (8.6V real) คราวนี้มีกำลังขยายแล้วครับ สามารถขับ sat ของ PS2000 แบบไม่ต่อ sub ได้ด้วยเอาไว้ฟังกลางคืน ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับสำหรับไอเดียดีๆ เด๋วผมถ่ายรูปให้ดูละกันแต่รอเวอชั่น2ก่อน เวอชันนี้เน่ามากอายอย่างแรงเพราะแก้แล้วแก้อีก^^

Comment

• ถามตามประสาคนไม่เคยงานอิเล็กทรอนิกส์มาก่อน เคยแต่ดูงานวิทยาศาสตร์เท่านั้น
                            เปลือยสายหยั่งงี้มันจะไม่เกิด spark gap เหรอครับ? หรือว่าแรงดันไม่พอที่จะทำให้เกิด
                            แล้วจะขยายแนวคิดนี้ไปทำแอมป์ลำโพงตัวใหญ่ๆ จ่ายไฟบ้านได้มั้ยครับ?

Comment

• Originally posted by neizod View Post
                              ถามตามประสาคนไม่เคยงานอิเล็กทรอนิกส์มาก่อน เคยแต่ดูงานวิทยาศาสตร์เท่านั้น
                              เปลือยสายหยั่งงี้มันจะไม่เกิด spark gap เหรอครับ? หรือว่าแรงดันไม่พอที่จะทำให้เกิด
                              แล้วจะขยายแนวคิดนี้ไปทำแอมป์ลำโพงตัวใหญ่ๆ จ่ายไฟบ้านได้มั้ยครับ?

ตอบเป็นสเตปๆไปนะครับ
                              แอมพ์ที่ทำให้ดูในกระทู้นี้ โครงสร้าง ผมคิดแล้วว่าให้ส่วนที่เป็นไฟ + - มันมีจุดเดินสั้นๆ และมีพื้นที่นิดเดียว
                              ประกอปกับ แรงดันไฟที่ใช้มันตํ่า

และลวดที่ใช้มันชุบนํ้ายาเป็นฉนวนครับ ไอ้เรื่อง spark นี่ยากครับ ู^ ^
                              ถึงจะไม่ชุบนํ้ายา แต่ขนาดของลวดที่ผมแนะนำให้ใช้ มันจะแข็งครับ ขึ้นรูปแล้วมันจะอยู่ตัว บิดเบี้ยวไม่ได้ง่ายครับ spark คงจะไม่เกิดง่ายครับ

และไอ้ตัวที่ผมทำเป็นตัวอย่างนี่ เน้นสวยงาม เรียบง่ายครับ เลยใช้สายเปลือยๆ อย่างที่เห็น ซึ่งจะใช้สายแบบมีฉนวนก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างไร

วงจรนี้ใช้กับแอมพ์บ้านไม่ได้ครับ แต่ ส่วนมากเครื่องเสียงบ้าน โดยเฉพาะเครื่องเสียงหลอด เค้าจะใช้ วิธี Hard wire แบบนี้ล่ะครับ เพราะทางเดินสัญญาณจะสั้นไม่อ้อมไปอ้อมมาเหมือนบน PCB และ ลวดที่นำมาใช้เดินสัญญาณจะมีคุณภาพสูง ทำให้คุณภาพเสียงดีกว่าใช้ปริ้นครับ

ยิ่งงาน Hard wire เนี้ย มันต้องใช้ฝีมือนิดนึงครับ ราคาขายของเครื่องเสียงที่ ทำโดยHard wire จึงมีราคาแพง ครับ เพราะทำยาก + เสียงดี

Last edited by nitroboy; 14 Jan 2010, 02:09:01.

Comment

• เจ้ยเล่นดึกจัง หายไปนานเลย สวัสดีปีใหม่ย้อนหลัง คริ คริ

Comment

Working...
                                X