Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่องแผ่นมากะเครื่องแมค หายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่องแผ่นมากะเครื่องแมค หายครับ

ผมใช้ nmbp ตัว 2.4GHz ram2.0G จอ 15.4" ครับ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า แผ่นหายครับ แล้วเอาแผ่นที่มากะ macbook ขาวลง ไม่ได้ จาก imac ก็ไม่ได้
    โหลดมาจากเน็ตก็ไม่ได้ หรือว่าผมทำผิดพลาดในบางขั้นตอนครับ

ตอนลง ก็ ใส่แผ่น เข้าไป disk utility ครับไปรวมไดร์ฟ ให้เหลือ 1 ไดร้ฟ แล้วกะลงแมกแล้วลงบูทแคม
    และแล้ว ฟอแมทได้ ก็กดปิดไป เข้าหน้าจอลงปรกติ เห็น hdd แต่รูปเป็นสีแดงซะงั้น ไม่เป็นไร ดับเบิลคลิกที่ไดรฟ แล้วลงปรกติ มันให้ฟอแมท ผมฟอเป็น jouneled ไรนี่แหละ(มันมี 2 อันคือมีคำก่อนหน้า case sentive ไรนี่แหละไมได้เลือก)
    แล้วก็ continue ต่อไปมัน verify แผ่นผมกด skip แล้วลง มันขึ้น ไรนี่แหละ 5/5(ยังลงได้ไม่ถึงนาทีเลย) มันก็ให้กด restart รูปขี้นตัวเหลืองๆมีเครื่องหมายตกใจ บอกว่า install failed ไรนี่แหละให้เข้าไป disk utility ใหม่ ผมละงงเลย
    มีทางแก้มะครับ
    ขอบพระคุณที่อ่านครับ
    และขอบพระคุณอย่างสูงที่ตอบครับ

ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปที่ศูนย์ที่เราซื้อมา ให้เขาลงให้ใหม่จะได้เปล่า

Comment

ถ้าหากเราพยายามลงเองเนี่ย ทำยังไงได้บ้างครับ ดาวโหลดไฟล์จากไหนดีครับ

Comment

Originally posted by comcomrit View Post
        ถ้าหากเราพยายามลงเองเนี่ย ทำยังไงได้บ้างครับ ดาวโหลดไฟล์จากไหนดีครับ
        ลองหาไฟล์ที่เป้น Torrent ดูครับ

OS X Leopard 10.5 FINAL Retail

ชื่อมันจะประมาณนี้ หา Google ก็ได้

Comment

ลงด้วยแผ่น Retail ครับ ตอน Format Harddisk เลือก Partition แบบ GUID ด้วยครับ (กด options)
          เคยลงด้วยแผ่น Retail ไม่ได้เลือก GUID ก็ขึ้น Failed เช่นกันครับ

Comment

ไม่รุ้ว่าหมดประกันหรือยังครับ ถ้ายังมีประกันให้ร้านลงให้ได้ฟรีครับ ลองไปดูนะครับ สำหรับการใช้แผ่นลงต้องใช้แผ่น retail ครับ รับลองลงได้แน่นอนครับ แผ่นที่ติดมากะเครื่องไม่สามารถลงรุ่นอื่นได้ครับ

Comment

อ๋อต้องหาแผ่น retail ลองนะครับ อิอิ ได้ครับเด๋วลอง
              คือตอนลงคือกด option ค้างไว้นะครับแล้วก็ลงเน่อะ
              เด๋วลองหาดูก่อน
              อีกอย่างที่เค้าไม่อยากบริการคือ เครื่องมาจากฮ้องกงด้วยแหละผมว่า
              Last edited by comcomrit; 24 May 2009, 14:48:58.

Comment

Originally posted by comcomrit View Post
                อ๋อต้องหาแผ่น retail ลองนะครับ อิอิ ได้ครับเด๋วลอง
                คือตอนลงคือกด option ค้างไว้นะครับแล้วก็ลงเน่อะ
                เด๋วลองหาดูก่อน
                อีกอย่างที่เค้าไม่อยากบริการคือ เครื่องมาจากฮ้องกงด้วยแหละผมว่า
                สำหรับ apple เครื่องมาจากใหนไม่สำคัญครับ สำคัญว่า ประกันมีอยู่ป่าว ถ้าประกันมีสบายใจได้ครับ
                ชิ้นส่วนเสียเปลี่ยนให้ไม่มีการซ่อมครับ ผมเปลี่ยนแปลงไฟมาตัวได้มาใหม่ ๆ ซิง ๆ เลย

Comment

Working...
                X