Announcement

Collapse
No announcement yet.

GhostRecon มันสนุกยังไง เล่นไม่เห็นสนุกเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GhostRecon มันสนุกยังไง เล่นไม่เห็นสนุกเลย

คือต้องออกตัวก่อนว่ายังไม่เข้าใจเกมส์นี้เท่าไร เลยพูดไปว่าไม่สนุก
    เกมส์แนว Tactical ที่เคยเล่น Rainbow Six หรือ Freedom Fighter อะไรพวกนี้ เราจะสามารถชี้ตำแหน่งที่ต้องการด้วยปืน แล้วสั่งให้ลูกทีมวิ่งไปตรงโน้น ตรงนั้น จะให้หยุด ให้ตามก็สั่งได้สะดวก
    แต่ Ghost Recon เวลาจะสั่งให้ไปทางไหนต้องเปิดแผนที่มา mark ตำแหน่งให้ก่อน ลูกทีมจึงจะเดิน ดูแล้วไม่เห็นสะดวกหรือคล่องตัวเลย
    ก่อนหน้านี้เคยลง GRAW 2 แล้วก็เล่นไม่เข้าใจ เลยถอนออก ตอนนี้นึกอยากเล่นอีก เลยลองเริ่มเล่น Ghost Recon Original ของเก่าดูก่อน พอเล่นก็รู้สึกว่ามันก็แนว ๆ เดียวกับ GRAW เลยไม่เข้าใจว่า ตกลงต้องเล่นยังไงให้สนุก คำสั่งที่เป็นลูกสรสีเขียว กับ เหลือง หรือ Advance all cost กับ Advance ก็ไม่เข้าใจว่ามันต่างกันยังงัย?

เชื่อว่าเกมส์นี้สนุก แต่ผมยังเล่นไม่เข้าใจเท่านั้นเอง ยังงัยรบกวนท่านที่ถนัดเกมส์นี้ช่วยชี้แนะแนวทางด้วย ครับ จะขอบคุณมาก

โห ก็มันออกก่อนเรนโบตั้งกี่ปีละครับ 3-4ปีได้มั้ง มันก็ต้องสนุกน้อยกว่าสิคับ

Comment

ต้องไปเล่นบน Console ครับ
      ของ PC มันทำใหม่หมด เลยออกมาห่วยกว่าเยอะเลย - -
      หวังว่าภาคต่อไป GRIN[เกรียน]คงไม่แหย่มหน้ามาทำอีก หมดรมณ์

Comment

ลองเล่นดูใหม่เริ่ม ๆ เข้าใจ เริ่มสนุกแระ...อ้อ...เกมส์นี้มันต้องเล่นแบบ ใจเย็น ๆ เรื่อย ๆ......

Comment

ภาค วอไฟต์เตอร์2 อะครับหนุกสุด ของ360นะ

Comment

Ghost Recon ภาคแรกๆมันจะยิ่งกว่านี้อีกนะครับเล่นยากกว่าอีก ส่วนภาค GRAW คำสั่งมันทำให้ดูง่ายขึ้นแล้วนะ

จริงๆไม่ต้องเปิด map ชี้ตำแหน่งแต่ใช้ mouse 3 หรือตัวลูกกลิ้งนั่นแหละกดลงไปตรงๆออกคำสั่งได้ครับ

เกมส์นี้ไม่เน้นบู้นะครับ เพราะโดนยิง 2 ทีก็ตายละ ค่อยๆย่องไปเรื่อยๆ map ก็ดูบ่อยๆ ลูกทีมสั่งให้ตามมาเรื่อยๆ เพราะพวกนี้มันจะตาดีเป็นพิเศษศัตรูอยู่ไกลๆมันก็มองเห็นบอกตำแหน่งให้เราได้

Comment

Rainbow 6 ออกมาก่อน Ghost Recon ครับ

Ghost Recon ออกมาหลังจาก Rainbow 6 ออกภาค Rouge Spear มา

ทั้ง Rainbow 6 และ Ghost Recon โดนยิงนัดเดียวตายครับ ยกเว้นว่าเราโดนยิงขาหรือแขน

ความสนุกของ Ghost Recon(ภาคแรก) คือการสั่งงานลูกทีมได้หลากหลายในสภาพภูมิประเทศที่เปิดกว้างกว่า เราสามารถใช้หน่วย Support ของเราเปิดโหมด Advance all cost และ Suss ไว้เพื่อยิงกดดันศัตรูแล้วให้เป็นเป้าแล้วหน่วยของเราใช้โหมด Recon เปิดโหมดห้ามยิงอ้อมไปด้านหลังหรือด้านข้างศัตรูเพื่อกำจัดให้เรียบ หรือการให้หน่วย Sniper เราชี้ตำแหน่งโดยการใช้โหมด Recon + ห้ามยิง เพื่อระบุในแผนที่ การอ้อมตลบหลังการยิงล่อและการซุ่มโจมตีด้วยการปฏิบัติการที่รวดเร็วสิ่งนี้คือใความสำคัญที่ทำให้เกมนี้สนุกกว่าเกม FPS - Tactical ทุกเกมที่ผมเคยเจอแล้วก็บีบหัวใจสุดๆด้วย ไม่ว่าเมื่อคุณล่อศัตรูให้ออกมาโจมตีคุณด้านหน้าและสั่งให้อีกหน่วยอ้อมไปจัดการข้างหลังสำเร็จ หรือการดักซุ่มโจมตีกองทัพยานเกราะทั้งกองบนภูเขาทั้ง 2 ฝากเพื่อทำให้ศัตรูสับสน คุณต้องลองศึกษาดูดีๆครับ อีกปัจจัยหนึ่งเกมนี้ถูกสร้างมาเมื่อปี 2001-2002 ซึ่งมันหลายปีแล้วทำให้เกมในปัจจุบันดูสดและใหม่กว่า แต่ถ้าเทียบในยุคนั้นเกมนั้นคือเกม FPS ที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่น

Comment

ของ360มันสุดๆ แต่ของคอมก็พอเล่นได้ครับ ถ้าคนชอบจริงๆมันก็สนุก

Comment

...

Comment

ผมเป็นคนนึงครับที่เล่น Ghost Recon มาแล้วแทบทุกภาค(บ้าเต็มขึ้น)ยกเว้นภาค 2 ของ PS2 มันดันไม่ยอมลง PC เลยอดเล่นไปแต่ภาค GRAW GRAW2 ผมว่าทั้งของ PC และของ 360 มันก็ดีทั้งคู่แหละแต่ PC ท่านต้องพยายามทำความเข้าใจธรรมชาติของ AI ของลูกน้องเราก่อนครับว่าออกคำสั่งยังไงมันถึงจะได้เปรียบออกคำสั่งแบบนี้มันจะเสียเปรียบอะไรทำนองนี้ถ้าเข้าใจแล้วมันเป็นอะไรที่โคตรเร้าใจเลยครับบน PC ผมเล่นเอาแต่สั่งลูกน้องฝ่าน tactic map ให้ยิงศัตรูแบบ RTS เลยแทบไม่ลงมือยิงเองเลยหล่ะยกเว้นตรงนั้นเป็นรังปืนกลหรือว่ามันเสี่ยงมากๆเท่านั้นเองนอกนั้นสั่งลูกทีมกวาดเกลี้ยง ส่วน Version 360 เนื้อเรื่องดูเข้าใจง่ายดีลำดับภาพดีกว่า PC จมระบบสั่งการลูกน้องไม่ซับซ้อนเข้าใจง่าย ออกไปทาง action มากกว่า Tactic เมื่อเทียบกับ PC แต่สำหรับผมผมกลับเล่นบน PC ไม่เบื่อซะทีแฮะแต่บน 360 ช่วงนี้ไม่เล่นแล้ว ลองเล่นดูครับค่อยๆทำความเข้าใจผมว่าเกมมันสนุกนะและมีเสน่ของมัน แต่คนส่วนใหญ่พอจับจุด AI ของเพื่อนเราไม่ได้สั่งไม่ถูกแล้วก้จะเบื่อไปในที่สุด

ป.ล. ถ้ายังคิดจะกลับไปเล่น GRAW GRAW2 ถ้าติดตรงไหนถามได้ครับแต่ Ghost Recon ภาคแรกนี่ผมลืมไปหมดแล้วครับเลิกเล่นไปนานมากๆแล้ว
                    Last edited by PinBall; 22 May 2009, 17:42:32.

Comment

เกมนี้ต้องใจเย็นๆเล่นครับวางแผนให้ดีโจมตีแบบซุ้มๆ

Comment

ไม่สนุกเหมือนกัน ครับ - -

Comment

ตอนนี้ Splinters cell จะมาเเล้วครับ - -

Comment

Working...
                          X