overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยด้วยครับ คอมเปิดแล้วดับเพราะการ์ดจอเบี้ยว

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยครับ คอมเปิดแล้วดับเพราะการ์ดจอเบี้ยว

ผมซื้อคอมใหม่เมื่อเดือนพ.ย.ปีแล้ว ซื้อการ์ดจอpower color ati 4870 psc+ ตอนช่างประกอบคอมลงเคส ตรงสายไฟของการ์ดจอมันไปกดการ์ดจอลงเพราะการ์ดจอมันยาว แล้วเคสที่ผมซื้อมันขนาดปกติ แต่ช่างบอกไม่มีปัญหา ผมเลยไม่ใส่ใจ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาคอมผมเปิดได้ไม่เกิน2นาทีดับพอดับเสร็จมันก็ติดใหม่เองทีนี้2วิดับเลย วันจันทร์ผมเลยไปหาช่างที่ร้าน ช่างบอกว่าสายไฟมันไปดันจนการ์ดจอผมเบี้ยว แล้วช่างก็จัดสายไฟให้ใหม่ให้ไม่ดันการ์ดจอ ทีนี้ก็เปิดได้ปกติ แต่พอกลับมาบ้านอาการเดิมเลยเปิดติดแล้วดับ วันนี้ผมเลยไปหาช่างใหม่ช่างเลยเปลี่ยนตำแหน่งฮาดดิสเพื่อมาดันการ์ดจอ ก็เหมือนเดิมครับอยู่ที่ร้านติดแต่พอมาบ้านดับ เมื่อซักพักผมเลยถอด+ขยับการ์ดจอไปเกือบครึ่งชัวโมงถึงจะติด เมื่อกี้อยู่ๆก็เครื่องดับอีกแล้ว แต่หลังจากดับครั้งนี้ติดง่ายแล้ว เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรจะทำยังไงดี จะไปเคลมก็ไม่ได้เพราะของมันก็ยังใช้ได้ไม่รู้จะไปบอกพนักงานยังไงดี ตอนนี้เครียดมากๆเพราะไปมา2ครั้งแล้วยังแก้ไม่สมบูณ์ซะที เสียทั้งงานทั้งเงิน จะเปิดคอมไว้โหลดไฟล์ทิ้งไว้ก็กลัวว่าคอมมันจะดับ เพราะเวลามันดับมันดันติดเองแต่แค่2วิก็ดับสลับกันอย่างนี้ ผมกลัวคอมจะเสียน่ะครับ
    ปล.อุปกรณ์อื่นไม่เสียแน่ครับเพราะช่างลองหมดแล้ว ส่วนไฟพอแน่ครับเพราะPower Supplyผมยี่ห้อicute 900w

OverclockZone Member KazuyaVIP's Avatar

ทำใจไปก่อนครับ

ส่วนเรื่องประกันผมไม่แน่ใจว่าจะไปเครมได้รึเปล่า

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

การ์ดงอ ... อาจจะีมีปัญหาเรื่องความร้อน พอมันงอทำให้ หน้าสัมผัส GPU สัมผัสไม่เต็มที่ เดาเอานะ เหอะ ๆ

อย่าให้งอนานนะครับ เดี๋ยวมันจะงอถาวร

OverclockZone Member

ลองทำตามนี้ดูนะครับแต่เพื่อความชัวร์ต้องประกอบใหม่หมด
    1. ถอดการ์ดจอออก
    2. คลายน็อตที่ยึดบอร์ดออกให้พอหลวมๆ
    3. ใส่การ์ดจอให้ตั้งฉากกับบอร์ดให้มากที่สุด
    4. ยึดนอ็ตทุกทุกให้แน่น
    ลืมไปขั้นแรกต้องวางเคสนอนนะครับจะได้ตั้งฉากได้ง่าย

OverclockZone Member waster555's Avatar

แก้โดยการวางเคสในแนวนอนดิกาดจอจะตั้งฉาก

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ถ้ามันดับเพราะการ์ดจอเบี้ยวอย่างที่คุณเข้าใจ มันก็ควรจะดับทุกที่ ไม่ควรจะดับเฉพาะที่บ้านคุณแต่ที่ร้านไม่ดับ ว่ามั้ย? เพราะอุปกรณ์ทุกตัวก็ตัวเดิมนั่นเอง ต่างแต่สถานที่และบรรยากาศ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks