Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา PD930 กับ P5P800 SE หรือ Chipset 865PE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา PD930 กับ P5P800 SE หรือ Chipset 865PE

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆท่านใดใช้งาน CPU คู่กับ M/B ตัวนี้บ้างหรือปล่าวครับ
    ผมมีปัญหา Restart เองบ่อยๆ

เข้าใจว่าอาจเป็นเพราะ PSU ผมสงสัยไฟ P4
    แต่ผมใช้ PSU สังกะสีธรรมดายี่ห้อ FRD 24 Pins
    มัน Restart เอง

M/B เอาไป Cliam มาแล้ว
    CPU ลองเอาไปใช้กับ M/B อื่น ทำงานปกติ
    (แต่ผมก้อยังสงสัย PSU อยู่ดี ถ้าเปลี่ยนเป็นวัตต์เต็มอาจจะหายรึปล่าว?)

มีเพื่อนๆท่านใดใช้งาน CPU คู่กับ M/B ตัวนี้บ้างหรือปล่าวครับ?
    Last edited by hutchan; 3 May 2007, 17:50:16.

PSU ลองเปลี่ยนดูครับ (ยืมของเพื่อนมาลองใส่ก็ได้)
    PSU น่าสงสัยที่สุดเรื่องรีสตาร์ส

Comment

ผมใช้ p4p800se เกี่ยวกันไหมไม่รุ

เคยมีปัญหาเครื่องรีเองเหมือนกัน

แต่เปลี่ยนไปใช้ PSU ของ delux 450w

ใช้มา2เดือนแล้วไม่เจอปัญหารีเองเลยครับ

Comment

ขอบคุณทั้ง 2Rep ครับ
        โดยเฉพาะคุณ TWK ...ตจว.ร้อนมั้ยเอ่ย กทม.ร้อนตับแตก
        ตอบข้างบนครับ
        P4P เป็น 865 แต่มันเข้ากันได้ยอดเยี่ยมกับ P4 Hyper-Thread ของ Socket 478 ครับ
        ตัวปัญหาของผมคือ CPU Dual core ครับ Process 2 Threads โต้งๆแต่ไม่มี Hyper
        North และ South Bridge Controller คงจะต้องแตกต่างกันบ้าง

มีใครใช้แบบผมแล้วไม่มีปัญหาบ้างมั้ยครับ
        Last edited by hutchan; 3 Apr 2007, 21:31:27.

Comment

Originally posted by hutchan View Post
          ขอบคุณทั้ง 2Rep ครับ
          โดยเฉพาะคุณ TWK ...ตจว.ร้อนมั้ยเอ่ย กทม.ร้อนตับแตก

ร้อนมากกกกกก (เหมือนกัน)
          CPU จะ 50c ละ
          Shipset 60c + นิดหน่อย หุหุหุ

นี้ ขนาด ZALMAN ทั้ง 2 ตัวนะเนี้ย ถ้าใช้ซิงค์เดิม ๆ สงสัย ......

Comment

Shipset 60c ร้อนเกิ้น ของผมประมาณ 40+ เอง อ่ะ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือนมั้ง View Post
              Shipset 60c ร้อนเกิ้น ของผมประมาณ 40+ เอง อ่ะ
              ชิว ๆ ร้อน (ไม่แรง เซ็ง)

Comment

ใช้อยุ่ครับ ไม่มีปัญหาเรื่อง รีสตาร์ท
                แต่คล็อกแล้วไม่ค่อยเสถียรนัก ชอบ บลูสกรีน
                ผมโยนความผิดให้แรมไปน่ะ ตอนนี้ใช้เดิมๆอยู่
                อากาศร้อนมากมาย แรมจับไม่ได้เลย

Comment

ครับคุณ BoM
                  ที่ blue screen นั่นแหล่ะใช่เลย
                  ram จริงๆด้วย
                  Last edited by hutchan; 1 May 2007, 19:39:11.

Comment

อ่า สรุปปัญหานะครับ
                    หายดีแล้ว หลังจากเปลี่ยน ddr
                    chk พลาดครับ ขออภัยด้วยประกาลทั้งปวง

Comment

Working...
                    X