Announcement

Collapse
No announcement yet.

7750 กับ black a780gm-a พางานเข้าครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 7750 กับ black a780gm-a พางานเข้าครับ...

พอดีผมได้ 7750 มาแทนเจ้า 6000+ สุดที่รักของผม อิอิอิ วันแรกกลับมาถึงบ้าน ก็เลยอยากจะลองความแรงว่าแรงเหมื่อนกับที่เขาว่ากันหรือเปล่า แต่ครั้งแรกก็ทำให้ผมแทบบ้าเลยครับ เปิดไม่ติดซะงั้น ที่นี้งานเข้าเลยครับ ต้องลากทั้งยกเคสไปให้ช่างที่ศูนย์ คอมเซเว่นตรวจสอบเลย ผมตรวจดูแล้วสายก็เสียบถูกต้อง
    ที่จริงผมก็ไม่ได้ทำอะไร แค่ถอน 6000+ ออกเท่านั้นเอง มันไม่น่าจะมีปัญหานะ แต่มันก็มีจนได้ครับ
    ช่างบอก CPU เสียครับให้ผมนำกับไปเครมที่น่าร้านได้เลย ( พึ่งได้มาเมื่อกี่เนี่ยนะ ไปซะแววหรอ )
    ผมก็เลยต้องกับไปที่พันทิพย์ เพื่อนำไปเครมครับ แต่งานก็เข้าผมอีกครั้งครับ CPU ไม่เสียครับ
    มันเปิดติดเฉยเลย เอาละครับที่นี้อะไรเสียกันแน่ ช่างบอกว่าให้ยกกับไปให้ที่ศูนย์ดูอีกครัง
    ผมคิดในใจว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดแน่เลย สันนิฐานของผมถูกต้องครับ แต่ไม่ทั้งหมดเพราะบอร์ดตัวนี้เปิดติดทุกตัว ยกเว้น 7750 ตัวนี้ เอา 7750 ตัว Buffer ที่เข้าใช้เปลี่ยให้ลูกค้า มาใส่ก็ติดครับ ผมก็เลยคิดว่าบอร์ดตัวนี้คงเอ๋อแล้วหละ ก็เลยขอเขาเครมตัวใหม่ดีกว่า สรุปผมก็ได้บอร์ดตัวใหม่กลับมาใช้ ( มันก็ตัว Buffer เหมือนเดิม)
    กลับมาก็เปิดติดครับ ใจชื้นขึ้นมาหน่อย ผมก็เปิดให้ระบบได้ทำงานให้เข้าที่เข้าทางก่อน พอตกดึกๆถึงใกล้เช้า.. รู้สึกนึกอยากทำไรสนุกๆ ก็คิดว่า 7750 มันจะได้สักแค่ไหนวะ แล้วก็อยากรู้ว่าไอ้นองดำตัวใหม่นี้มันมีอะไรแตกต่างจากตัวเิดิมป่าว มันจะเค้นเอาความแรงของ 7750 ออกมาได้แค่ไหนกัน ( บอร์ดตัวเก่ากับ 6000+ ผมมันลากไม่ไปเลย ได้เ็ต็มที 3.15 ครับ)
    แต่พอเข้ามาที่ไบออส เพื่อที่จะปรับตัวคูณสัก 15X200 =3.0 แต่เชื่อม่ะว่ามันปรับไม่ได้เลย
    พอปรับเครื่องไม่บูตเลยครับ ที่นี้ทำไงดีหว่า เพิ่มไฟให้ตามที่หลายท่านแนะนำแล้วมันก็ไม่ยอมบูตเลย
    ผมก็เลยเหลือทางเลือกแค่ทางเดียว คือปรับบัสเอาครับ ปรับไปปรับมาก็มาหยุดตรงที่ผมคิดว่าสเถียรที่สุดแล้ว ก็ที่ 3.1 มากกว่านี้ไม่บูตแล้วครับ ไฟ 1.45 ครับ ความร้อนแบบทำงานปกติ อยู่ที่ 39-40 องศา fulload อยู่ที่ 46 ครับ ซิ้งเดิมๆครับ
    มีรูปมาให้ชมกันด้วย....

Full แค่ 46 เองเหรอครับ..

Comment

รอชมครับท่าน

Comment

ผมว่าไฟเยอะไปหน่อยนึง ปรับตัวคูณตัวไหนก็น่าจะได้ซัก3.2นะ
        บอร์ดผมจ๊อกๆยังดันได้3.4 แต่ใช้งานจริงๆนิ่งๆก็ที่3.2

Comment

ผมว่าไฟเยอะไปหน่อยนึง ตามท่านด้านบน ^^^^^

ผมใช้ไฟ 1.3 ก้ได้ 3.1 นิ่งๆแล้วนะท่าน

Comment

เรื่องอุณหภูมิคงจะเพี้ยนตามสไตร์ Eดำตับเป็ด
            แล้วใส่ 7750 นี่ ได้อัพ BIOS บ้างหรือยังครับ

Comment

BIOS เจ้ายี้ห้อนี้ไม่ค่อยแข็งแรงใช้ก็เบามือหน่อยงับ อิ อิ เด๋วจะพาเดี้ยงจริงๆ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                เรื่องอุณหภูมิคงจะเพี้ยนตามสไตร์ Eดำตับเป็ด
                แล้วใส่ 7750 นี่ ได้อัพ BIOS บ้างหรือยังครับ
                ผมเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน เซ็นเซอร์หน้าจะเพี้ยนเหมือนกัน ในวินโดว์ ทุกโปรแกรม วัดได้ idel 8 องศา
                full 10 องศา ตูจะบ้าตาย น้ำแข็งแทบเกาะ ไปดูใน bios 40 ค้างเติ่ง นั้งดูตั้งนาน ไม่กระดิก มันควรจะแก้ไขอย่างไร อับ bios ก็ทำไม่เป็นใช้ 7750be เหมือนเค้าด้วย

Comment

job attack !!

Comment

เรื่องSensor เพี้ยน ต้องทำใจครับ กะ Eดำตับเป็ด ผ่านมือมาหลายตัว เพี้ยนทุกตัว ทดแรมก็เหลือแค่ 1T เซงเป็ด แต่ก็ใช้งาานได้ปกติ ไม่งอแง ลากน้อยๆแต่พองาม
                    เรื่องอัพไบออส มีWinFlash รันบนวินโดว์เลยครับ โหลดเอาในเวป ECS ครับ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                      เรื่องSensor เพี้ยน ต้องทำใจครับ กะ Eดำตับเป็ด ผ่านมือมาหลายตัว เพี้ยนทุกตัว ทดแรมก็เหลือแค่ 1T เซงเป็ด แต่ก็ใช้งาานได้ปกติ ไม่งอแง ลากน้อยๆแต่พองาม
                      เรื่องอัพไบออส มีWinFlash รันบนวินโดว์เลยครับ โหลดเอาในเวป ECS ครับ
                      ทำแล้วมันจะหายมั้ยหรือว่าช่างมันปล่อยมันไป

Comment

เรื่อง Sensor เพี้ยน ต้องทำใจครับ Flash BIOS ตัวล่าสุดแล้วก็ไม่หายครับ อาจจะต้องรอBIOSตัวต่อๆไปครับ

Comment

อ่านตั้งนาน นึกว่าเรื่องใหญ่ พาเพลินไปเลย..

Comment

บอร์ดตัวนี้เคยใช้ WinFlash แฟลชในวินโดวส์ เจ๊งเลย - -"
                            ถ้าแฟลชในดอสไม่มีปัญหา

Comment

เจ้านี้ bios ไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่

Comment

Working...
                              X