Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cat 5e speaker cable from TNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cat 5e speaker cable from TNT

ใครเคยใช้ DIY Cat5e speaker cable โดยใชวิธีถักของ TNT อยากทราบความคิดเห็น ครับ

http://www.tnt-audio.com/clinica/diycables.html

สายนี้ก้อนิยม ส่วนหนึ่งใน avforums ของ UK หลายท่านบอกว่าใกล้เคียงกับ 8TC Kimber

ผมเปลี่ยนจาก QED silver Aniversary BiWire มาเป็นตัวนี้ Bass เเน่นขึ้นมาก กลาง ชัดเจนเหมือนเดิม สูงไม่แหลมไป รู้สึกว่าธรรมชาติกว่า

ผมใช้อยู่ครับ

ใกล้เคียงไหม ต่อบไม่ได้ แต่พวกเมตรละต้ำกว่า 200 ไม่ได้กิน ขึ้่นอยู่กับการถักด้วย

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
      ผมใช้อยู่ครับ

ใกล้เคียงไหม ต่อบไม่ได้ แต่พวกเมตรละต้ำกว่า 200 ไม่ได้กิน ขึ้่นอยู่กับการถักด้วย
      ใช้กี่เสัน, ยาวเท่าไร, แอมป์ กับ ลำโพง อะไรครับ

ผมใช้กับ KW250s, B&W 804s, 6 เส้น/สาย (2 HI, 4 LOW) 8 metres, ถักเปียแบบ TNT 8iy[

Comment

วันนี้ลองถักแบบบ้านๆ + เข้าหัวแบบอเนจอนาจ ผลรู้สึกว่าเบสกระชับดีครับแต่ผมว่ากลางสูงไปถึงเสียงสูงมันไม่ค่อยเปิดยังไงไม่รู้ครับ อยากถักเบบใน TNT ดูบ้าง หุุหุ แต่ไม่เก่งภาษาปะกิตเลยได้แค่นี้แหละครับ
        ใครใจดีทำฉบับภาษาไทยไนหน่อยจิ

Comment

ลองต่อตามรูปดู

+ เส้นสี
          - เส้นขาว

เเบ่งแล้วลองเช็คลัดวงจร ก่อนใช้
          Attached Files

Comment

น่าลองดูบ้างจัง

Comment

ผมถักแบบ 4 เส้น สายแลน ข้างในมี 8 เส้นจับคู่ เป็น 4 คู่
              เรียงตามลำดับ 1 2 3 4
              เริ่ม 4 ทับ 2 3
              แล้วก็ 1 ทับ 2
              แล้วมันก็จะเข้าสเต็บเดิม อย่างนี้ถักได้แน่นดีครับ ดึงให้ตึงๆ คราวนี้ก็อยู่จะเข้าหัวอะไร ผมเข้า mini to rca ด้าน rca มันต้องมี 2 หัว ผมก็แบ่ง เป็น 2 ข้าง ซ้าย-ขวา ข้างละ 4 เส้น คราวถักเป็นเส้นหล่ะไม่เป็นคู่แล้ว เอาให้แน่นๆ เลย แล้วเบสจะแน่นตาม(อันนี้ความเชื่อ)
              ผมถักเป็นสายสัญญาณ bass แน่น กระชับเห็นได้ชัดเลย ติ๊บมาก A200 ที่ว่าเบส ไม่เหมาะเพลงกระเดืองรัวๆ เจอ cat5e ถักเข้าไป x japan นี้ฟังพริ้วเลยครับ
              Last edited by UnderoatZ; 25 May 2009, 13:27:12.

Comment

Working...
              X