Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะวางเครื่องServerครับ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะวางเครื่องServerครับ ช่วยหน่อยครับ

คือว่าผมกับน้องจะวางserverกันอ่ะครับ ก็กะทำ

เว็บของผม
    1.เว็บบอร์ด
    2.เว็บdirect download(แบบส่วนตัว)(ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าแบบนี้หรือเปล่า) คือแบบว่าเราอัพไฟล์ลงไป แล้วก็แจกตามเว็บต่างๆโดยที่ผมอัพแจกอย่างเดียว(คนอื่นมาอัพเข้าserverผมไม่ได้) ซึ่งผมกะจะให้มันอยู่ในIPเดียวกับเว็บบอร์ดของผม(ลดIPที่จะต้องใช้)

เว็บของน้อง
    1.serverเกม"garrysmod"(ผมไม่รู้นะ เห็นน้องบอกว่าคล้ายๆกับstreamอ่ะ)+เว็บบอร์ดของเกมนี้
    2.เว็บธรรมดาทั่วไป

แล้วทีนี้ผมก็ยังงงอยู่ว่าต้องใช้กี่IP ใช้เครื่องเดียววางได้มั้ย วางเครื่องที่ไหนดี(ขอถูกๆหน่อยนะครับ)

ขอบคุณครับ

ปล.เท่าที่ผมคิดคือจะต้องใช้3IPใช่มั้ยครับคือ 1.เว็บของผม+direct download 2.serverเกม+เว็บบอร์ด 3.เว็บธรรมดา แต่ก็อยากให้ใช้IPน้อยๆอ่ะมันแพงT^T

ปล2.งงมั้ยอ่ะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดี
    Last edited by Xtream@tom; 22 May 2009, 17:47:34.

ip เดียวก็อยู่แล้วครับ

เช่น www.xxx.com เป็นตัวหลัก

ของคุณก็ www.xxx.com/myweb
    ของน้องก็ www.xxx.com/gameyyy
    แบบธรรมดา www.xxx.com

ลักษณะนี้ ip 1 แต่ละส่วนคั่นด้วย directory งัยครับ ประหยัดดี แค่เพิ่ม index ทุกๆหน้า

Comment

ครับ แต่ผมอยากแยกurlเลยอ่ะครับ เช่น

ของผมก็ www.aaa.com
      ของน้องก็ www.bbb.com
      ธรรมดาก็ www.ccc.com

อย่างงี้อ่ะครับ

Comment

3 domain name ก็ 3 ip ครับ ต้องไปจด โดเมนเพิ่มอีก -*- ค่าใช้จ่ายบานปลาย

Comment

ถ้า www.aaa.com กับ www.ccc.com ใช้ Linux + Apache Virtual Host ก็ใช้ 1 IP
          แล้วเกมของน้องคุณก็ใช้ วินโดวส์รันรึปล่าวไม่แน่ใจเป็นโฮส www.bbb.com ก็ใช้อีก 1 IP

รวมทั้งหมด 2 IP 2 เครื่อง 3 โดเมนครับ

ไม่รุ้ผมเข้าใจผิดรึปล่าวถ้าผิดยังไงก็ขอโทดด้วยครับ แค่อยากจะแบ่งปันความรู้

Comment

Working...
          X