Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ DVD-RAM ดีๆ ซักตัวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ DVD-RAM ดีๆ ซักตัวครับ

ผมอยากได้ DVD-RAM สักตัว ช่วยแนะนำ ยี่ห้อและ รุ่นให้หน่อยนะครับ ว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง ข้อดีข้อเสียของแต่ละยี่ห้อ ปกติไม่ค่อยได้ใช้ ตอนนี้ข้อมูลเริ่มมาก กะจะเอาลง DVD ครับ

DVDRAM เลยหรือครับ แผ่นแพงจนสะดุ้ง หายากอีก

Comment

อุ้ยๆๆๆ ลืมไป เอาเป็น DVD-RW คับ คุณบอย

Comment

555+ แรมรุ่นใหม่ ดีวีดีแรม

โอเค เข้าเรื่องสำหรับ DVD-RW ตอนนี้ที่ราคาไม่แพง + ประสิทธิภาพที่น่ามองก็จะมีของ ASUS นะครับ ราคาค่าตัวอยู่ราวๆ 1400 บาท แต่ว่าที่จริงแล้วเดี๋ยวนี้ราคาก็พอๆกันทุกยี่ห้อล่ะครับ

นอกจากนี้ก็ยังมียี่ห้อที่(เคย)ดังมาตั้งแต่ก่อน อย่าง Sumsung, LiteOn เป็นต้น

โดยสรุปแล้วผมว่าให้ไปเลือกเอาตามความสามารถของมันเป็นหลักดีกว่า เช่นไรท์แผ่นได้เร็ว 18X อะไรงี้

ส่วนข้อดีข้อเสียผมเองไม่ขอเปรียบเทียบแล้วกันครับ เดี๋ยวจะไปโดนยี่ห้อในใจใครแล้วไปบอกว่าไม่ดี เด๊ยวจะล่อเป้าอีก 55+

ลองดูท่านอื่นแนะนำนะครับ

Comment

Lite-On DVD-RW 20x ครับ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้ -0-

Comment

ไม่รู้จะสนับสนุนอันไหนดี แต่จากที่ใช้มาผมชอบของ Lite-on นะ มันไม่พังเร็วอ่ะ.....ครึ่งปีพังทีนึง เหอะๆ

Comment

dvd-ram นึกว่าออกใหม่ แต่คงสู้ HD-DVD กับ Blu-rey ไม่ได้

dvd ก้อใช้ asus อยู่ทนดีครับ

Comment

DVD-RAM มันก็มีนิครับไม่เห็นแปลก

Comment

ผมใช้ lite-on 16x ยังไม่เคยมีปัญหา เสียงก็เงียบดี
                    จะว่าไป ไม่ค่อยชอบเรื่องหน้ากากมันสักเท่าใด
                    รุ่นที่ผมใช้อยู่มันแถมหน้ากากสีดำมาให้ด้วย ถ้าจะเปลี่ยนเป็นสีดำ ต้องถอยหน้ากากเอาเก่าสีขาว
                    ผมอยากได้สีดำ เลยถอดอันเก่าแต่ว่าถอดเท่าไรก็ไม่เอาสักที เรียบคนมาช่วยจับอีกคน ก็ยังไม่ได้ (มันแน่นมาก)
                    รวมครึ่งชั่วโมง ก็ยังถอดไม่ได้ ผมเลยถามพี่ผม ที่ใช้รุ่นเดียวกันแต่เปลี่ยนเป็นสีดำแล้ว เขาบอกว่า อย่าไปถอดเลย
                    ตัวที่เห็นใช้อยู่สีดำไม่ได้ถอดหน้ากากอันเก่า..แต่เป็นหักหน้ากากเก่าทิ้งเลย..

Comment

เลือกประกันดีคอมครับ เครมง่ายดี

Comment

ถ้าเน้น ดีๆ ตามหัวข้อกระทู้ก็ Pioneer ไปเลย แต่แพงมาก

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
                          ผมใช้ lite-on 16x ยังไม่เคยมีปัญหา เสียงก็เงียบดี
                          จะว่าไป ไม่ค่อยชอบเรื่องหน้ากากมันสักเท่าใด
                          รุ่นที่ผมใช้อยู่มันแถมหน้ากากสีดำมาให้ด้วย ถ้าจะเปลี่ยนเป็นสีดำ ต้องถอยหน้ากากเอาเก่าสีขาว
                          ผมอยากได้สีดำ เลยถอดอันเก่าแต่ว่าถอดเท่าไรก็ไม่เอาสักที เรียบคนมาช่วยจับอีกคน ก็ยังไม่ได้ (มันแน่นมาก)
                          รวมครึ่งชั่วโมง ก็ยังถอดไม่ได้ ผมเลยถามพี่ผม ที่ใช้รุ่นเดียวกันแต่เปลี่ยนเป็นสีดำแล้ว เขาบอกว่า อย่าไปถอดเลย
                          ตัวที่เห็นใช้อยู่สีดำไม่ได้ถอดหน้ากากอันเก่า..แต่เป็นหักหน้ากากเก่าทิ้งเลย..
                          ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ถอดหน้ากากยากเนื่องจากไม่ยอมดูคู่มือ ที่จริงถอดง่ายมากทำตามคู่มือบอก

Comment

แล้ว แบบที่มันมมีไลท์สคริป กับ แบบธรรมดามันแตกต่างยังไงบ้างละคับ

ไลท์สคริป มันคืออะไรหร่อ -0-

Comment

Originally posted by Midnight212 View Post
                              แล้ว แบบที่มันมมีไลท์สคริป กับ แบบธรรมดามันแตกต่างยังไงบ้างละคับ

ไลท์สคริป มันคืออะไรหร่อ -0-
                              ไลท์สไคร์ฟ คือใช้laser เขียนลายบนแผ่นCDได้ครับ แต่ต้อง CDที่รองรับครับ

Comment

Working...
                              X