Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการแบบนี้ให้หน่อยครับ เกี่ยวกะการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการแบบนี้ให้หน่อยครับ เกี่ยวกะการ์ดจอครับ

คือว่าผมใช้ การ์ดจอ Fx5500 AGP น้ะครับ ตอนแรกมันยังดีอยู่ครับผม แล้วผมได้ถอดเอาการ์ดจอตัวเนี้ยไปใส่ที่คอมอีกเครื่อง ซึงพอเอาไปใส่อีกเครื่องผมก็ต้องลง driver อีกเครื่องใหม่ใช่ป่ะครับ แล้วพอลงเส็ด สีหน้าจอคอม สีมันกลายออกเป็นเพี้ยนๆไปเลยอ่ะคับ สีมันจาเข้มๆ โทนนำเงินจะเย้อะมากก ผมก็เลยลองเอาการ์ดจอตัวเนี้ยเปลี่ยนกลับใส่เครื่องเดิมของมัน แล้วมันก็ยังไม่หาย ลง driver ก็แล้ว มันก็ยังไม่หาย สีมันจะออกเข้มๆผิดปกติเลยอ่ะครับ แล้วผมเข้า ไปปรับ Resolution ก็ปรับได้แค่ 1024 ดังในภาพอ่ะครับ เลยอยากทราบว่ามันเปนอาการการ์ดจอเสียแล้วรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับล่วงหน้าครับผม
    Attached Files

เสริมนิดนึงน้ะครับ หากท่านใดมีเวลาสักหน่อยรบกวน print screen หน้าจอแล้วมาโพสให้ดูหน่อยครับว่า สีของหน้าจอ ต่างกันรึเปล่าอ่ะครับ ผมดูตอนผมโพสรูปscreen ลงไปแล้วมันดูเหมือนจะปกติ แต่ของจิง เข้มอ่ะครับ ผมนั่งเล่นได้ ไม่นานปวดตามากๆอ่ะครับ เทียบกับอีกเครื่องข้างๆผม ต่างกันลิบลับเรยครับ

Comment

ลองขัดคอนแท็คการ์ดจอดูครับ
      และเช็คสายเสียบ D-sub/DVi ด้วยว่าแน่นมั้ย

หรือจะให้ชัวส์ว่าเป็นที่การ์ดจอหรือจอ
      เอาจออื่นมาต่อ เครื่องนี้ดูครับ

Comment

สายเสียบ D-sub/DVi ด้วยว่าแน่นมั้ย

คือสายตรงไหนหลอคับ

ลองเอาจออื่นมาต่อแล้วครับ เป็นเหมือเดิม -*-

เพราะว่าตอนที่เอาการ์ดจอตัวนี้ไปใส่กะเครื่องอีกเครื่องสีก็เปนแบบนี้เลยครับ เข้มๆ ปวดตา -*-

Comment

แล้วอยากถามอีกนิดนึงครับ หน้าจอเวลาผมปรับ Resolution อ่ะครับ ทำไมมันขึ้นเป็น เลข1กับ2 อ่ะครับ

อย่างดังภาพ จอที่มีเลข 1 display มันคือ จอ CRT Syncmaster แต่พอผมเลือก display เป็นอันที่ 2 คือของเลข 2 ถูกป่ะครับ มันก็เขียนเป็นการ์ดจอที่ผมใช้ คือ Geforve fx5500

แล้วมันเป็นแบบนี้มันมีอาการเกี่ยวเนื่องมาจากตรงนี้ด้วยรึเปล่าครับ เพราะอีกเครื่องผม ใช้ geforce 6600 หน้าจอ display มันก็มีแค่ จอเดียว -*- ทำไมเครื่องนี้มันถึงมี 2 เลข 2รูปจอ แบบนี้ล่ะครับ

Comment

คือตอนนี้หายแล้วครับ อยู่ดีๆ สีหน้าจอกลับมาเปนเหมือนเดิม -*- งง เลย

แต่ปัญหาอีกอย่างตอนนี้คือ ไดร์ CD-rom หายครับ ใน device manager ก็ไม่มี

ใน my com ก็ไม่มีครับ ทำไงดีครับ

Comment

Working...
            X