Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับสเป็คนี้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับสเป็คนี้ทีครับ

E7400 2.80 GHz. 4250
    GA-EP45-UD3LR 3790
    4096/800 OCZ 2T800C44GK 1800
    1 GB/ATI 4670 IceQ HIS 3670
    Enermax 450W Tomahawk 2890

16400 บาท
    ไม่เอาจอ HDD และอุปกรณ์เสริมอื่นๆ
    ผมมีงบ 15000 บาท + ได้อีกนิดหน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าการ์ดจอตัวนี้มันจะอยู่ได้อีกนาน(ไม่ตกรุ่นกับโปรแกรมใหม่ๆไปซะก่อน)หรือไม่ครับ
    แล้วตอนนี้ผมเห็นว่า C2D มันไม่ค่อยมีตัวเลือกเลย มันจะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรหรือเปล่าครับ
    แล้วคุ้มค่าไหม๊ที่จะซื้อชุดนี้ในราคานี้ (หรือพี่ๆสามารถแนะนำตัวอื่นที่ราคาพอกัน แต่คุณภาพดีกว่า)
    อาจจะต้องใช้สเป็คนี้อีกประมาณ 6 ปีครับ
    หรือ ถ้าจะประหยัดงบ ควรจะไปหา CPU มือ2 มาใช้ (หรืออุปกรณ์อย่างอื่น)
    อย่างไรจะดีกว่ากันครับ

ปล. เนื่องด้วยสภาพเศษฐกกิจตอนนี้ กระผมใคร่ขอคำแนะนำที่คุ้มค่าที่สุดด้วยครับผม

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
    Last edited by hize; 23 May 2009, 00:25:24.

ถ้าจะกะอยู่ยาวเพื่อให้ซัพพอร์ตเทคโนโลยีในอนาคตคงตอบไม่ได้อะคับ เพราะเราไม่อาจรู้ได้ว่าพรุ่งนี้จะมีอะไรใหม่ๆเกิดขึ้นบ้าง เปลี่ยนมาเป็นใช้เงินในงบให้คุ้มค่าที่สุดดีกว่า
    ส่วนการที่จะคุ้มค่าหรือตกรุ่นหรือไม่ ก็อยู่ที่ตัวเราว่าจะเเคร์แค่ไหนกับการไล่ตามเทคโนโลยีซึ่งใน" บางครั้ง " มันไม่จำเป็นเลย ถ้าอีก 1 ปีข้างหน้ามันลองรับกับเทคโนโลยีใได้ไม่เต็มที่ ก็ไม่ได้แปลว่ามันใช้งานไม่ได้
    สเปคกับงบที่ท่านจัดไว้นั้น
    - ลองเปลี่ยน PSU เป็น ThermalTake TR 470W - 1950
    หรือ Coolermaster xTream 500W - 1790 ดูมั้ยละครับ
    - VGA รอ HD4770 -3490 ของเข้า น่าจะคุ้มค่ากว่า
    - เงินส่วนที่เหลือ เพิ่มอีกหน่อย CPU E8400 ก็น่่าสนครับ

Comment

Originally posted by leolandss View Post
      ถ้าจะกะอยู่ยาวเพื่อให้ซัพพอร์ตเทคโนโลยีในอนาคตคงตอบไม่ได้อะคับ เพราะเราไม่อาจรู้ได้ว่าพรุ่งนี้จะมีอะไรใหม่ๆเกิดขึ้นบ้าง เปลี่ยนมาเป็นใช้เงินในงบให้คุ้มค่าที่สุดดีกว่า
      ส่วนการที่จะคุ้มค่าหรือตกรุ่นหรือไม่ ก็อยู่ที่ตัวเราว่าจะเเคร์แค่ไหนกับการไล่ตามเทคโนโลยีซึ่งใน" บางครั้ง " มันไม่จำเป็นเลย ถ้าอีก 1 ปีข้างหน้ามันลองรับกับเทคโนโลยีใได้ไม่เต็มที่ ก็ไม่ได้แปลว่ามันใช้งานไม่ได้
      สเปคกับงบที่ท่านจัดไว้นั้น
      - ลองเปลี่ยน PSU เป็น ThermalTake TR 470W - 1950
      หรือ Coolermaster xTream 500W - 1790 ดูมั้ยละครับ
      - VGA รอ HD4770 -3490 ของเข้า น่าจะคุ้มค่ากว่า
      - เงินส่วนที่เหลือ เพิ่มอีกหน่อย CPU E8400 ก็น่่าสนครับ
      ถ้ากระโดดข้ามรุ่นไปเป็น Q8200 จะดีไหม๊ครับ
      เห็นว่าราคาต่างกันเพียง 400 ครับ คุณสมบัติ มันต่างกันมากไหม๊ครับ
      สังเกตว่า Cahce มันต่างกันอยู่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Q8200 น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ หัวมากกว่า เหมาะกับเทคโนโลยีใหม่ๆ มากกว่า แพงกว่าประมานร้อยเดียว
        ส่วน E8400 เหมาะกับเทคโนโลยีในปัจจุบันมากกว่า ถ้าเทียบในการเล่นเกมในปัจจุบันหลายๆเกม มันเรยเเรงกว่า

( Q8200 ของ Advice ราคา 5850 ถูกกว่า E8400 อีก )

Comment

ตามท่านLeolandssไปเลยคับ แป๊ะๆทุกอย่าง อิอิ

Comment

อืม... งั้นถ้าลด spec CPU ใช้เพียง C2D e7400
            ราคา 4200 แล้วเอาไปลงกับ MB หรือ VGA ดีไหม๊ครับ
            ผมสงสัยว่า ควรกัดฟันซื้อ
            GA-EP45-UD3R ไปเลย หรือซื้อเพียง
            GA-EP45-UD3LR พอครับ
            มันมีข้อแตกต่างตรงไหนบ้างครับ (เห็นมี Sink)

ถ้าผมเลือกใช้ RAM OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz มันจะเสถียรหรือไม่ครับ และคุ้มหรือไม่ที่จะเลือกใช้ 1066 หรือใช้เพียง 800 พอครับ

CPU CORE 2 DUO E7400 (Box-Ingram/Syn) 4200
            OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz 2750
            Sapphire HD4770 512MB DDR5 4700************
            ThermalTake TR 470W 1950

รวมแล้ว 17390 เกินงบมา 1000 กว่าๆ ควรลดตัวไหนไหม๊ครับ

ปล1.ต้องเลือก BusRAM ให้ตรงกับ FSB ของ CPU หรือไม่ครับ

ปล2.ใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์ ดูหนัง แต่ขอเพียงไม่ให้คอมอืดเวลาเปิด IE มากๆ
            อาจจะใช้ Window7 ครับ
            พี่ชายผมใช้พวกโปรแกรม PhotoShop Illus GoogleSkethUp ครับ แต่ Render ไม่ค่อยหนักเท่าไหร่ครับ

ขออภัยครับหากสงสัยมากไป และเรื่องมากครับ

Comment

Originally posted by hize View Post
              อืม... งั้นถ้าลด spec CPU ใช้เพียง C2D e7400
              ราคา 4200 แล้วเอาไปลงกับ MB หรือ VGA ดีไหม๊ครับ
              ผมสงสัยว่า ควรกัดฟันซื้อ
              GA-EP45-UD3R ไปเลย หรือซื้อเพียง
              GA-EP45-UD3LR พอครับ
              มันมีข้อแตกต่างตรงไหนบ้างครับ (เห็นมี Sink)

ถ้าผมเลือกใช้ RAM OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz มันจะเสถียรหรือไม่ครับ และคุ้มหรือไม่ที่จะเลือกใช้ 1066 หรือใช้เพียง 800 พอครับ

CPU CORE 2 DUO E7400 (Box-Ingram/Syn) 4200
              OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz 2750
              Sapphire HD4770 512MB DDR5 4700************************************************
              ThermalTake TR 470W 1950

รวมแล้ว 17390 เกินงบมา 1000 กว่าๆ ควรลดตัวไหนไหม๊ครับ

ปล1.ต้องเลือก BusRAM ให้ตรงกับ FSB ของ CPU หรือไม่ครับ

ปล2.ใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์ ดูหนัง แต่ขอเพียงไม่ให้คอมอืดเวลาเปิด IE มากๆ
              อาจจะใช้ Window7 ครับ
              พี่ชายผมใช้พวกโปรแกรม PhotoShop Illus GoogleSkethUp ครับ แต่ Render ไม่ค่อยหนักเท่าไหร่ครับ

ขออภัยครับหากสงสัยมากไป และเรื่องมากครับ
              -ดูจากสเปคที่ท่านจัดใหม่แล้ว ผมว่าไม่ใช่ว่าความคุ้มค่าเพื่ออนาคตแล้วมั้งคับ
              ถ้าเอา E7400 (ลากไป 4+ อย่างเมามันส์) + EP45 UD3R (เทพลาก ราคาระดับกลาง)+ OCZ Reaper (แรมเพื่อขาลาก) เนี่ยะ มันจะกลายเป็นความคุ้มค่าในการลากแล้วละครับเนี่ยะ - -
              ถ้าไม่เอาไปลากมากมาย GA-EP31-DS3L :2290ก็แจ่มแล้วครับ
              ส่วน OCZ Titanium 4GK(2x2) ราคา 1800 มันก็คือแรมบ้านติดซิ้ง อายุการใช้งานน่าจะยาวนานขึ้นอีกหน่อย

.........ยังไงหลักๆ มันก็อยู่ที่งบท่านละครับ.......

-แรมบัสไม่จำเป็นต้องเท่ากับ CPU ก็ได้ครับ เอาแค่ 800 ก็ลากไป 1000+ ได้แร้ว ถ้าบอร์ดดี ปรับไฟดี

-OCZ Reaper ประมาณ 2800 และ G-Skill 4PK ประมาณ 2200 ตัวนี้ก็แรงไม่น้อยหน้ากัน
              มือโปรในบอร์ดเราบอกไว้ว่า แรมระดับนี้ Bus800 ลากไป 1066+ ได้ทุกตัวถ้าเราจับทางมันได้

-ถ้าใช้งานไม่หนักเท่าไหร่ตามที่บอกสเปคนี้รับมือไหวครับ แต่เรื่องเปิดอะไรต่อมิอะไรหลายๆ จอ
              AMD น่าจะถนัดกว่า Intel ละมั้ง (ก็แค่จากประสบการใช้งาน อย่าเอาไปเป็นประเด็นกันละ - - )

-แซ้ปไผ 4770 มันปรับจาก 3490 ไป 4700 แล้วรึนี่ ปร๊ะจ้าววววว......

Comment

ููู^
                ^
                ^
                ตามนั้นเลยครับ แต่ HD 4770 อย่าเอาเลยครับช่วงนี้ บูมตามกระแส แล้วราคาขึ้นอีกต่างหาก

4700 ซื้อ HD4850 มือ2สบายๆ มีทอนด้วยนะครับ

Comment

-แซ้ปไผ 4770 มันปรับจาก 3490 ไป 4700 แล้วรึนี่ ปร๊ะจ้าววววว......

โอ้เรื่องจริงหรอ เนี้ย

ขึ้นทุกแบนป่าวอ่ะครับ

Comment

ตามนั้น

การ์ดจอ แค่ 4670 เล่น PSU ซะเมพ เลยน่ะ

Comment

Originally posted by serlordnut View Post
                      ููู^
                      ^
                      ^
                      ตามนั้นเลยครับ แต่ HD 4770 อย่าเอาเลยครับช่วงนี้ บูมตามกระแส แล้วราคาขึ้นอีกต่างหาก

4700 ซื้อ HD4850 มือ2สบายๆ มีทอนด้วยนะครับ
                      ความคิดท่านยอดมาก ถ้าหา 4850 มือ2 มีประกันติดยาวๆ หน่อยได้ละก้อ .......... แหล่มโบ๊ะ !!!

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น
                        ขออภัยเรื่อง ราคา HD4770 อาจจะเป็นจริงหรือไม่จริงก็ได้ครับ เพราะผมหาจากในเน็ท ไม่ได้เช็คจากร้าน ณ ปัจจุบันครับผม

สเป็คที่ผมถามพี่ๆ อุปกรณ์ที่เลือกตอนแรกนั้นผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เชิงลึกเกี่ยวกับอุปกรณ์แต่ละตัวเท่าไหร่ครับ
                        ไม่รู้ว่ามันสามารถลากได้ไกลเพียงใด ที่ผมพิจารณามานั้นเป็นเพียงดูจากสเป็คภาพนอกเท่านั้นครับ

แต่พอฟังข้อมูลจากพี่ๆ แล้วก็รู้สึกอุ่นใจ ที่ว่าราคาประมาณนี้ มันได้ขนาดนี้เชียวหรอ
                        เพราะยังไงมันก็อาจจะอยู่ถึง 6 ปี ดังนั้นก็กัดฟันซื้อ เพื่อจะได้เล่นกับมันนานๆ หน่อยล่ะครับ

ขอบพระคุณพี่ๆทุกนที่แสดงความคิดเห็นครับผม ขอให้ร่ำให้รวยครับ

Comment

ไปซื้อมาแล้วครับผม
                          E7400 2.80 GHz.
                          GA-EP45-UD3LR
                          OCZ Reaper HPC 4GB 1066MHz
                          Winfast9600GT 512MB DDR3 256Bit
                          Enermax 400W Tomahawk

หมดไป 17000 เหอๆๆ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ

ปล. เสียดาย 4770 ราคา 3850 T_T

Comment

Working...
                          X