Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์ DVD ไม่ได้ หมดปัญญาแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์ DVD ไม่ได้ หมดปัญญาแล้ว

อาการก็คือ ผมไร้ท์ DVD ไม่ได้ครับ มันขึ้นแค่ 1 % แต่ลองไร้ท์ cd มันกลับไร้ท์ได้ครับ

ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่น มันไร้ท์ได้ปกติ

ผมลองลง windows ใหม่แล้วครับ เปนเหมือนเดิม เปลี่ยน hdd แล้วลง windows ใหม่แล้วก็เป็น

เหมือนเดิม เปลี่ยนสายแพรแล้วก็เหมือนเดิม

AMD 3000+ ram 1GB HDD 160 IDE ตัวที่เปลี่ยนลอง 80 GB SATA VGA 6200 GS

power 680 w DVD LG GSA-H55L ตัวปัญหา IDE นะครับ

ผมเอาไปเสียบ เครื่อง อื่น 2 เครื่องนะครับ ไร้ท์ได้ปกติ แผ่นที่ใช้ princo ปกติ แต่ใส่เครื่องผม ได้

แค่ 1 % ช่วยแนะนำทีครับ โปรแกรมที่ไร้ท์ NERo 7 NERO 8 ลองหมดแล้ว ครับ windows

xp

- ขั่วแพร์ที่บอร์ด น่าจะมีปัญหา

ลองเปลี่ยนใช้แบบ sata ดู

Comment

ไม่ทราบว่าใช้ DVD-RW รุ่นไหนครับ

เครื่องไร้บางรุ่นต้องทำการ update เฟิร์มแวร์ ของเครื่องรุ่นนั้นๆก่อนนะครับ ลองเข้าไปดูใน เว็บไซต์ของยี่ห้อนั้นๆ

แล้วเลือก รุ่น DVD-RW ของเรา แล้วเลือกไปที่ เฟิร์มแวร์ โหลดv. ล่าสุดมาลงนะครับ

ส่วนโปรแรกม write แนะนำ Ashampoo ดีกว่าครับ

Comment

DVD รุ่น LG GSA-H55L ใส่กับ bord k8n ลองอัพ เฟิร์มแวร์ ก็ไม่ได้ครับ เอาไปเสียบเครื่องอื่นไม่เห็นต้องอัพ

เลย ก็ใช้ได้ปกติ พอกลับมาเสียบเครื่องผมกลับใช้ไม่ได้ ได้แค่ 1 % เองครับ แต่ไร้ท์ cd ได้นะครับ

Comment

ตอนอัพ เฟิร์มแวร์ ไม่ทราบว่ามีแผ่นค้างอยู๋ในเครื่องมั้ยครับ ถ้ามีให้เอาออกก่อนนะครับถึง จะอัพได้ แต่ถ้ายังอัพไม่ได้อีกยังไง ก็ส่งเครมเลยดีกว่าครับ-_-

Comment

เมื่อก่อนผมก็ใช้ LG รุ่นนี้นะ มันไม่อ่าน DVD9 อัพเฟริมแวร์ก็ไม่ได้ก็เลยหันไปเล่น pioneer แทนหมดเรื่อง เซ็งเป็ด

Comment

Working...
            X