overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: มีงบ 30000 ค่ะ ช่วยเลือด NoteBook ให้ทีนะคะ ขอบคุค่ะ

OverclockZone Member

Default มีงบ 30000 ค่ะ ช่วยเลือด NoteBook ให้ทีนะคะ ขอบคุค่ะ

พอดีกำลังจะซื้อ Noetbook เครื่องแรกค่ะทำงานบ้าง เล่นเนต เล่นเกมส์ออนไลน์นิดหน่อยๆ เล็งไว้ 2 ตัวค่ะ

ตัวแรก Hp Pavilion dv3602TX < ไปดูตัวจริงมาค่ะ สวยมากๆ 28000 บาทค่ะ
    ตัวที่สอง ASUS F81SE-VX014D < เห็นในเนตเค้าว่ากันว่าคุ้มมากในราคาไม่เกิน 30000 ค่ะ

อยากทราบว่า 2 ตัวนี้ ลงเป็น windows xp ได้มั้ยคะ ไม่ชอบวิสต้าเลยค่ะ มันหนืดๆ

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยตอบกระทู้นะคะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ดีๆ ครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ASUS ครับ HP อย่าไปซื้อ สวยแต่รูป จูบไม่หอม
    รูป รูป

OverclockZone Member wizvolcano's Avatar

ASUS เลยครับ
    ไดร์เวอร์ xp มีครบ
    คุ้มแน่นอน

hp มันสวยจริงๆ เฮ้อ แต่ทำใจซื้อไม่ลง

OverclockZone Member ModernSave's Avatar

ถ้าเน้นไปทางเล่นเกมส์แนะนำให้หันไปหา Asus นะคะ
    แต่ถ้าทำงานมากกว่าเล่นเกมส์น้อยกว่า HP เถอะค่ะ
    แต่ถ้าอยากได้ ดีไซส์ สวยหรู เล่นเกมส์ได้ทำงานได้ อึด ถึก ทน ประกันเยี่ยม
    แนะนำเลยค่ะว่า Dell ตอนนี้ปรับลดราคาลงมา ราคาสวยค่ะ งบสามหมื่นี่สบายมากค่ะ
    เพราะตอนนี้รุ่นที่ใช้ทำงานกราฟฟิค เล่นเกมส์ได้ มีราคาตั้งแต่ สองหมื่นต้นๆถึงสามหมื่นต้นๆค่ะ
    รับรองสวย หรูมากๆ มีสีให้เลือกหลากหลายด้วยค่ะ แดง ดำ น้ำเงิน ชมพู ม่วง เลือกได้ตามสบายเลยนะคะ ^^

Acer ครับ อย่าไปเชื่อ จนกว่าคุณจะได้ลอง 555

สุดยิดครับ ใช้อยู่เมพขิงๆครับ สิ่งเดี่ยวที่ไม่ชอบคือ ความร้อน CPU ไม่รุปกติป่าว Idle 49-55c ครับ T5900 2.2GHz FSB800 L2 2MB แต่เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ผมก็เห็นมันก็ขนาดนี้นะครับ

อีกอันที่ชอบคือ HP ครับ พาพี่น้องพ้องเพื่อนไปซื้อนี่ส่วนใหญ่จะแนะนำ HP โอ๊ย ถูกใจกันเป็นแถวเลย หน้าบานเลยได้ซื้อของแพง ^ ^

ส่วนใหญ่ พวกที่ผมพาไปซื้อ Feedback กลับมาดีส่วนใหญ่เลยอันดับ 1 เป็น HP&Compaq ตามด้วย Toshoba ตามด้วย ASUS ตามด้วย BENQ ตามด้วย ACER ครับ DELL เคยพาไปซื้อแค่เครื่องเดียว ได้ผลตอบรับมาดีครับ

ส่วนพวก Toshiba ASUS BENQ เคยพาไปซื้อพอๆกันครับประมาณอย่างละ 10 เครื่อง ส่วนใหญ่ผมจะเชียร์มวยรอง อิอิเช่นถ้าร้านไหนคนขายบอก BENQ ดีกว่า Toshiba Toshiba ไม่มีใครเล่นหรอกครับน้อง ผมก็จะบอกคนที่ผมพาไปซื้อว่า Toshiba นี่สุดยอดของเทคโนโลยีแล้วนะ ปกติมีแต่ของแพงๆๆนะ แต่เดี๋ยวนี้เค้าเริ่มสนใจตลาดล่างๆเลยมาทำตลาดบ้างมั่งครับ ที่ต่างประเทศแถวๆยุโรปเค้านิยม Toshiba กันมากนะ ประมาณนี้ไป หรือถ้าร้านไหนบอก Toshiba ดีกว่า Acer เยอะ Acer ร้อนนะ ผมก็จะเชียว่า Acer นี่มันไม่ดีจิงหรอ แล้วผมทำงานการ์ฟฟิก เขียนแบบ เล่นเกมส์ โหลดบิททั้งเดือน ทำไม Acer ที่ผมใช้ไม่เห็นมันจะไม่ไดีตรงไหนเลย ที่เห็นไม่ดีผมก็จะะเจอแต่ราคามันถูกเลยดูถูกมันว่าเป็นของโลคลาส คุณอยากได้ตัวแพงๆของ Acer มั๊ยล่ะ ผมก็แนะนำเค้าและพาไปดู Acer Ferari เล่นๆไป 555 แล้วถ้าร้านไหนเชียร์ HP เป็นพิเศษ ผมก็จะเชียร์ลูกค้าที่ผมพาไปว่า HP มันแพงไม่คุ้มๆ ไปทางนี้เลย 555 หรือร้านไหนเชียร์AMD ผมก็แนะนำINTEL หรือร้านไหน เชียร์จะขายแต่INTEL ผมก็สวนกลับด้วย AMD เลย อิอิ แต่ Feedback Acer ที่กลับมาไม่ดีส่วนใหญ่ลูกค้าที่ผมพาไปจะบ่นว่าร้อน ร้อนจิงๆนะ ไม่กล้าเปิิดเลยเวลากลางวัน กลัวมันพัง ผมก็ไปเช็คดูให้ เออร้อนจิงแฮะ 50up จิงๆ ด้านหลังนี้ลมออกมาร้อนจิง แต่พวกที่ใช้ HP Toshiba DELL ASUS ไม่เคยบ่น ทั้งที่ผมไปเช็คดูแแล้ว อุณหภูมิ CPU ก็พอกัน 50up คือๆกัน เห้อๆๆๆ ไม่ใช่อะไรครับ ตอนที่พาไปวือ้ลูกค้าจะเชียร์ยี่ห้ออื่น แล้วบอกอย่าไปซื้อ ACER มันร้อนนะ มันร้อนนะ มันร้อนนะ ผมก็จะเชียร์ ACER ขึ้นมาทันที 555 แล้วทีนี้ลูกค้าก็ฝังใจว่า ACER ร้อน นี่ถ้าผมแนะนำยี่ห้ออิ่น ไม่รุจะบ่นว่าร้อนกันป่าว ^ ^ทั้งที่ความร้อนมันแทบไม่ต่างกันเลยซักยี่ห้อ เหอๆๆ ผมเคยรู้จักคนใช้ SONY นะ ซักสองคนครับ ไม่เห็นบ่นกันว่ามันร้อน ทั้งที่ผมขอลองเล่นดูแล้ว เช็คความร้อน ความแรง wireless ความคมชัด ไม่เห็นจะแตกต่างกันเลน ต่างกันก็ราคาต่างกันสองหมื่อนกว่าบาท เหอๆๆๆๆๆ สุดท้ายนี้ ผมก็จะบอกตามที่ฝรั่งเค้าฮิตกันว่า อย่าเชื่อ จนกว่าคุณจะได้ลอง ^ ^ ชอบรุ่นไหน มักตัวไหน เอาแบบที่เราพอใจครับ ไปละ แว๊บบบบบบบ
    Last edited by oil_metal; 24 May 2009 at 05:38:14.

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

บางครั้ง วงการนี้ เราต้องรู้ เบื้องหน้า และ เบื้อหลัง ของยี่ห้อนั้นๆบาง

และจะรู้ว่าทำไม เขาถึงไม่ใช้กัน ทำไมเขาถึงไม่แนะนำกัน

คนเราการใช้งานมันต่างกัน ความรู้ต่างกัน ความสนใจต่างกัน

ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ถ้าวันๆเอามาแค่พิมงาน ดูหนังฟังเพลง ใครใช้แบบนี้ รับรอง 100 ทั้ง 100 ยี่ห้อที่ซื้อไปนั้น ดี เยี่ยม ทน มันจะไปพังได้ไงใช้แบบนี้ เว้นแต่ปัญหาของรุ่น นั้นๆจิงๆ เช่นCD มีปัญหาไม่อ่าน คีบอดพังง่าย จอแตกง่าย 9ล9 อะไรก็ว่ากันไป เพราะแบบนี้ผิดผลาดมาเป็นกันทั้งล๊อท

แต่กลับกัน พวกที่ซื้อไปเล่นเกมส์ หรือมีความรู้ด้านคอมแบบ ลึกซึ้งหน่อย ใช้งานหนักๆ วันหนึ่งหลาย ชม. สามารถปรับค่าโน่น นี่ เอาใจใส่เรื่องความร้อน เพราะต้องเล่นเกมส์

ทำไมถึงให้ดูคนเล่นเกมส์ +ใช้งานนานๆ เพราะ เกมส์ มันดึงประสิทธิภาพของเครื่องออกมาเกือบๆ 100 ใช้งานหมด ทั้ง CPU RAM HDD LCD เรียกได้ว่าทำงาน หนัก เกือบครบทุกส่วนของ NB เลยก็ว่าได้ กับคนที่ใช้นานๆ จะได้รู้กันไป ว่าทนแค่ไหน ใช้หนักๆ นานๆ ดูสิจะมีปัญหาอะไรไหม ส่วนโน่น นี้ นั้นๆ จะพังรึเปล่า

กลุ่มพวกนี้ละครับ ที่จะบอกได้ว่า ยี่ห้อไหน ดี อึด ทนจิงๆ

เพราะอะไร เพราะเขาใช้งานเครื่องเต็มประสิทธิภาพ ไม่ได้รันแค่ ทั่วๆไป เหมือนข้างบน ทนไม่ทน มันต้องใช้งานแบบนี้ละครับ หนักๆ ลุยๆ เจองานหนักๆ รันโหดๆ เล่นเกมส์ ตลอดแบบนี้ ทั้งความร้อน ทั้งพวกอุปกรณ์ ต่างๆ ที่อยู่ในเครื่อง มันจะเสื่อมเร็ม มันจะพังไว มันจะอะไรก็ จะได้รู้กันไป 5+

รวมทั้งเรื่อง บริการหลังการขาย ที่ควรเอามาใส่ใจ และตัดสินใจด้วย 0ห่วยๆ เขาก็ไม่แนะนำ ซื้อเครื่องไปแล้ว เครมยาก ปัญหาเยอะ +มีค่าใช่จ่ายตามมาอีก แบบนี้ไม่ไหว จะไปซื้อมันทำไม บริการแบบนี้

หวังว่าพอจะเข้าใจนะครับ เพราะคำว่าดี ไม่ดี ของยี่ห้อนั้นๆ มันต้องดูด้วยว่าคนใช้แบบไหน ที่พอจะเอามาเป็น บบรทัดฐานในการวัด จากผู้ใช้งาน หรือจากการสอบถาม จากเพื่อนๆในบอร์ดนี้

และฟังจากคนๆเดียวก็คงจะไม่เหมาะนัก ต้องหลายๆคน จากที่เคยใช้งานจิง เพราะส่วนใหญ่ ไม่มีใครบอกหลอกครับ ว่าที่ซื้อไปนั้น ไม่ดีเลย ^ ^ ปกปิดกันทั้งนั้น

เว้นพว กเล่นเกมส์ที่บอกข้างบน เพราะพวกนี้ ไม่ดี มันโวยแหลก 55+
    Last edited by mr_tony; 24 May 2009 at 07:11:03.

ช่วงที่ผมเป็นนักศึกษา(ปีที่แล้ว) ที่หอแทบทุกคนจะใช้โน๊ตบุ๊คกันประมาณ 90% ครับ และส่วนใหญ่จะ LAN เล่นเกมส์กันซะจะทั้งวัน คือประมาณตื่นมาเที่ยงก็ซัด dota แบตเทิลฟิลด์ และอื่นๆกว่าจะเลิกเล่นก็ประมาณตี 4 แบบบนี้รียกว่าใช้งานหนักป่าวครับ และทั้งหมดที่กล่าวมาตลอด 2-3 ปี ยังไม่เคยเจอเลยจริงๆซักครั้งเดียวเลยครับ อันนี้ยืนยันว่ายังไม่เคยเจอโน๊ตบุ๊คเรื่องไหนพัง เสีย ก็เล่นกันปกติดีทุกคนทุกเครื่องครับ เฉพาะห้องผมก็มี 4 เครื่อง แล้วที่หอพักที่ผมอยู่ทั้งหอจะมีประมาณ 80 ห้องส่วนใหญ่จะรู้จักกันหมดครับ เพราะผมจะเป็นรุ่นพี่กว่าเค้า(ก็ปี 6 อะนะ อิอิ) น้องคนไหนมีปัญหาคอมเป็นไรก็จะเรียกผมไปซ่อมให้ดูให้ก่อนอันดับแรกเลย อันนี้เจอตลอด ส่วนใหญ่ที่ชอบเสียจะเป็น PC ครับ แล้วนักศึกษาที่นี่จะเรียนวิศวะซะกว่า 90% ดังนั้นงานที่ใช้จึงไม่ใช่แค่พิมพ์งานเล่นเน็ตเท่านั้นครับ แต่กลับเป็นโปรแกรมโหดๆเช่น solidworks autocad matlab mechanical-desktop และงาน simulate โหดๆทั้งหลายครับ เรียกว่าเอาโน๊ตบุคมาใช้งานกันจนคุ้มเลยล่ะครับ แต่ยังไม่เจอปัญหาอะไรมากมายเลยครับ ที่พบก็จะมีเพียงปัญหาเล็กๆน้อยๆครับที่ไม่เกี่ยวกับ hardware แต่ถ้าท่านข้างบนบอกมาว่าลักษณะการใช้งานของแต่ละคน การดูแลรักษาของแต่ละคนอาจแตกต่างกันไปครับ อันนี้พังไว้เป็นความรู้และทะความเข้าใจและนำไปปฏิบัติตามครับ จะเป็นผลดีกับคอมของเราครับ รักที่จะใช้คอมแล้วละก็ต้องรู้จักดูแลรักษาครับ ถ้าเราไม่ดูแลมัน ไม่ว่าเป็นรุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร เจ๊งทั้งนัั้นครับ

ไปละ แว๊บบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

^^^^^
    กูรูมาตอบเลยนะเนีย 555+
    ผมว่าลองดู Lanovo Y450 มี2รุ่นครับ ลองดูนะ
    HPผมว่าสเปคไม่เวิร์คเท่าไหร่หลังๆนี่ Asus ก็ดูหนาๆไปนิด อิอิ Acer ตัวใหม่ก็แหล่มอยู่ แบตอยู่ได้8ชั่วโมง(รุ่นบางเบานะ)

จขกท. เขาต้องการแค่เบสิกละ ไม่ได้ใช้แบบท่านบนหลอก สาวๆใช้ หุๆ

อ่อ เรื่องความร้อนผมไม่เห็นกลัวเลย มันทนได้80+ทั้งนั้นละเดี๋ยวนี้ ถ้ามันร้อนมากสุดๆมันก็จะดับไปเอง ไม่เห็นต้องไปกลัว

OverclockZone Member pattyna's Avatar

Asus ช่วงนี้ภาษีจะดีกว่ากลุ่ม HP ครับ
    ( หมายถึงช่วงนี้นะครับ ต่อไป HP อาจจะพัฒนาตัวเอง
    ลบชื่อเสียออกไปแบบ Acer ก็ได้ )

ถ้าใน 2 ตัวเลือกนี้ก็เน้นไปที่ Asus ดีกว่าครับ

แต่พอเห็นคุณผู้หญิงใช้งานทีไร อยากเสนอ BenQ S33W
    ทุกทีเลย เพราะเป็นเครื่องที่เหมาะสมกับผู้หญิง และก็ไม่หญิงจ๋า
    ( คือไมได้สีสันฉูดฉาดลายดอก )
    ที่ว่าเหมาะคือ
    - สีขาวมุข ดูบริสุทธ์ดี
    - จอ 13.3 นิ้ว หนัก 2 โลต้นๆ ค่อนข้างเบาพกพาง่าย
    - เสป็คเน้น CPU P8400 เรียกได้ว่าทำงานได้อเนกประสงค์แน่นอน
    - แถม Ram มาเต็ม 4GB ก็ไม่ต้องไปคิดเรื่องอัพเกรดแล้วละครับ
    - VGA ระดับมาตรฐานอย่าง GMA4500 HD ตอบโจทย์การใช้งานพื้นฐาน
    ไปถึงระดับกลางๆได้
    - ราคาค่อนข้างเป็นมิตร ปัญหาน้อย ( เท่าที่อ่านๆมายังไม่เคยเห็นใคร
    โวยวายหรือแจ้งปัญหาของ S33W เลย )
    เสป็คและราคาครับ
    http://www.*****************/notebook...33W-L.M01.html
    Last edited by pattyna; 24 May 2009 at 14:45:31.

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

มันแล้วแต่ทัศนคติของแต่ละคนครับ
    ถ้างบถึง ชอบที่designยี่ห้อไหน ชอบbandไหน "ซื้อเลย"

สำหรับผม HPเท่านั้นครับ
    ^^

OverclockZone Member AcePilot's Avatar

หัวใจบริการสูงส่ง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=473830

ยังไม่นับที่เค้ารวมตัวกันไปออกวิทยุ ออกสื่อ.....

ตามแต่ศรัทธาครับ

Bookmarks

Bookmarks