Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่อง HDD Server ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่อง HDD Server ครับ

เห็นเค้าพูดกันเยอะว่าร้านเน็ตเดี๋ยวนี้ใช้ HDD ลูกเดียวเป็น Server
    ผมอยากทราบว่าการใช้ระบบนี้ต้องใช้ OS ตัวนึงเป็น Server หรือเปร่า
    หรือมีลิงค์ให้ศึกษาก็วางให้ผมหน่อย ขอบคุณครับ

ระบบ ไร้ HDD ครับ หรือ diskless หรือชื่ออื่นๆ

หลักการคือ ลง โปรแกรม ทั้งหมดไว้ที่เครื่อง server เครื่องลูกไม่ต้องคิดตั้ง hdd เวลา boot ให้ไปโหลด image หรือ file ที่ software จัดการที่ server ง่ายๆก็ เล่นผ่าน server ความสามารถก็ ตาม โปรแกรม + server + card lan ถ้าใช้ระบบนี้ แนะนำ 10/100/1000 จะได้ประสิทธิภาพมากกว่า

ปล. แล้วแต่โปรแกรม ด้วยนะครับ ตอนนี้ตามท้องตลาดมี อยู่ ราวๆ 4-5 ยี่ห้อ ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม.. แต่พอจะมโนภาพออก

คงหมายถึง hdd ที่เป็นพวก NAS ละมั้ง..
      (Network Attached Storage)
      พวก hdd ที่มีการ์ด ethernet ในตัว ถ้าจะใช้ก็แค่ระบุหมายเลข ip นั้น ๆ หรือชื่อ nas นั้น ๆ
      แล้วก็ไปดึงไฟล์มา ยกตัวอย่างเช่น Mybook เป็นต้น
      NAS บางตัวสามารถทำหน้าที่ bittorent ได้ด้วย เห็นมีคนเคยเอามาขายอยู่ 6-7000 พัน
      พร้อม hdd 1Tb น่ะ ของ buffolo มั้งคับ หรือจะซื้ออย่างย่อมเยา แล้วหา hdd เอาเองก็อยู่
      ประมาณ 4-5000 บาท แต่ผมแนะนำ แบบแรก แน่นอนกว่า ไม่ต้องลุ้นว่าจะ d/l ไฟล์เกิน 4.3G
      ได้รึเปล่า

คิคิ

Comment

ร้าน net ครับ ใช้แบบ diskless หรือ เครื่องลุก ไม่มี harddisk เวลาดึงข้อมูลไปดึงจากเครื่องแม่ที่ลง program เหล่านี้ไว้ครับ

หวังว่าคงเข้าใจถุกต้อง

Comment

ใช้ Linux รัน Server แล้วกระจาย image ไปยังเครื่องลูก

หลักการทำงานเดียวกับ thin server

Comment

แล้วมันจะมีกี่ IP ละครับ ทีนี้

คือว่าจะจ่าย IP เครื่องลูกยังไง

http://www.playnet.in.th/main/index.php?option=com_content&task=view&id=30&Itemid=39://

Comment

Originally posted by sniderkill View Post
              แล้วมันจะมีกี่ IP ละครับ ทีนี้

คือว่าจะจ่าย IP เครื่องลูกยังไง

http://www.playnet.in.th/main/index.php?option=com_content&task=view&id=30&Itemid=39://

ลองไปอ่านดูครับ http://autoupdate.did.co.th/index.asp

มีคู่มือ + โปรแกรม สามารถทำได้ 5 เครื่อง ไม่หมดอายุครับ

ลองอ่านและทำความเข้าใจกันได้ครับ

Comment

มีแบบใช้ run บน windows ก็มีครับ - -

Comment

ขอบคุณครับเข้าไปดูที่ autoupdate มาแล้วครับ
                  เท่าที่เข้าใจเราต้องใช้บริการ autoupdate ของเขาใช่ป่ะครับถ้าใช้ฟรีก็ได้ 5 เครื่องแต่ไม่ update ใช่มั้ยครับ
                  ทีแรกผมนึกว่าใช้ Linux เป็น Server ทำด้วยตัวเองไม่ต้องพึ่งโปรแกรมเสียตังค์
                  มีอะไรก็แนะนำอีกนะครับอยากรู้

Comment

มันมีลิขสิทธิ์ นะสิครับ

จากเมืองจีน มีคนเอามาขายเหมือนกัน ลองหาดู

ที่ทำกัน 20 เครื่อง อยู่ประมาณ 10000 นะครับ

Comment

แต่ สเป็ค ก็ขึ้นอยุ่กับ เครื่องลูก ใช่มั้ยครับ เเค่เอาข้อมูล จากเครื่องแม่

Comment

Originally posted by paragolf29 View Post
                        แต่ สเป็ค ก็ขึ้นอยุ่กับ เครื่องลูก ใช่มั้ยครับ เเค่เอาข้อมูล จากเครื่องแม่
                        1 spec 1 hdd ที่ยัดลง server ครับ

1 hdd จะกี่เครื่องก็ได้ ที่การ์ดแลนรองรับ แนะนำ 20 เครื่อง / 1 การ์ดแลน

Comment

นอกจากใช้ในร้านเน็ตแล้วถ้าใช้ในองค์กรเล็กๆหรือหน่วยงานเล็กๆจะเข้าท่าไหมเอย?

Comment

ทำได้ครับ สำหรับสถานศึกษา แต่ ติดเรื่องลิขสิทธิ์

ถ้าทำแล้วใช้ แบบไม่ป่าวประกาศ ก็ไม่มีใครตามไปหาหรอกครับ

Comment

แนะนำ ระบบ เป็น Gigabit ครับจะลื่นกว่าและรองรับ ได้มากกว่า

วิธี test จากคนที่เคยลองมาว่าโปรแกรมนั้นๆ ok ไหม คือ boot พร้อมกัน สัก 5 เครื่อง ครับ ถ้า หนืด ก็ จบ ข่าว

ถ้าไม่ก็ ok ครับ มีของจีน เดี๋ยวไว้หา web มาให้ดู ครับ ค่าบริการไม่แพงเท่าไร ถ้าอ่านจีนออกก็ ok ครับ

Comment

Working...
                              X