Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดู CryEngine 3 กัน (ซ้ำขออภัย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mootoot View Post
    ถ้าไม่ไช่สคลิปทำไมต้องตรงนี้ทุกทีครับ(แทบยืนรอไห้วิ่งไปแล้วค่อยฉี่เลยด้วยซ้ำ)
    ก็เกินไป มีเกมไหนไม่เขียน ไม่สั่งจากคนบ้างครับ มันก็ 100 % ทุกเกม แต่ที่เขาพูดกันเนี่ยหมายถึง Crysis เป็นเกมเดียวในโลกขณะนี้ที่เล่นแบบเปิด สามารถทำอะไรก็ได้ ไม่มีเกมไหนเทียบได้เลย แม้แต่ COD ที่ต้อง FIX ภารกิจตายตัวตลอด เดินไปไม่ถึงที่ ไม่มีภารกิจ มันก็ไม่ต่างจากเกมอื่น เกมอื่น ๆ ก็เหมือนกัน
    บางคนอาจจะว่า ไม่เห็นต้องไปทำยุ่งยาก ทำเล่นง่าย ๆ แต่มันส์เหมือน COD ก็พอ แล้วเกมอื่นไม่เหมือนตรงไหนครับ
    Crysis เป็นเกมเดียวในโลกที่ถูกเรียกว่าปฎิวัติวงการอย่างแท้จริง
    เอาง่าย ๆ เกมอื่น ๆ แม้แต่ COD เจอศัตรูอยู่ข้างหน้า สามารถเดินตลบหลังไปจัดการก่อนที่ศัตรูจะรู้ตัวได้หรือไม่ ไม่มี มีอยู่เกมเดียว
    ในเรื่อง AI Crysis เหนือกว่าหลายขุม แน่นอนถึงมันจะยังโง่อยู่ แต่มันฉลาดกว่าเกมอื่นยิ่งนัก
    เกมอื่นซ่อนแค่ไหน AI ก็เจอ ทำให้ไม่สมจริง Crysis ถ้า AI มองไม่เห็นคุณ มันจะไม่รู้ว่ามีคุณ
    Crysis AI สามารถฉายเดี่ยวเดินออกจากกลุ่มมาหาคุณได้ถ้ามันเห็นผิดสังเกตุ และถ้ามันมั่นใจชัวว์ ๆ มันเรียกเพื่อนมาช่วย
    Crysis AI เดินลาดตะเวนสุ่ม จับทางไม่ได้ว่ามันจะเดินไปตรงไหน จะซ่อนจะเดินต้องวางแผนสมจริงกว่าเกมอื่น ๆ

เอาง่าย ๆ ถ้ามีภาคใหม่ออกมา Crysis แทบไม่ต้องมีอะไรปรับปรุง แค่ปรับเรื่องบัคเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ขายได้สบาย แต่ COD ต้องปรับเยอะ เพราะ Crysis ลำ้หน้าไปเยอะ ง่าย ๆ COD4 มา COD5 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงแม้แต่นิดเดียว คนเล่นบ่นกันตรึม

ที่พูดไม่ได้เอาความชอบเป็นเกณฑ์ ผมชอบทั้งคู่ แต่พูดถึงเรื่องเทคโนโลยี เรื่องการพัฒนา ที่ COD ไม่อาจเทียบ Crysis ได้เลย ไม่มีเกมใดเทียบ Crysis ได้เลย แน่นอน COD ก็มันส์ไม่มีตก แต่ก็ระบบเดิม ๆ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ที่เปลี่ยนคือเนื้อเรื่อง กราฟฟิกเล็กน้อย เล่นแล้วเล่นซ้ำก็เบื่อ เพราะแน่นอนว่า เล่นกี่ทีก็ต้องเล่นเหมือนเดิมเป๊ะ

ไม่ต้องพูดถึงกราฟฟิค แค่ระบบการเล่นก็กินขาดหลายขุม ถามง่าย ๆ ใครไม่อยากเล่น COD แบบเปิดเหมือน Crysis บ้าง ใึครไม่อยากเล่นเกมอื่นแบบอิสระเหมือน Crysis เหมือน GTA บ้าง ผมคนึงละที่อยากเล่น
    Last edited by manchester2548; 31 May 2009, 09:23:56.

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
      ก็เกินไป มีเกมไหนไม่เขียน ไม่สั่งจากคนบ้างครับ มันก็ 100 % ทุกเกม แต่ที่เขาพูดกันเนี่ยหมายถึง Crysis เป็นเกมเดียวในโลกขณะนี้ที่เล่นแบบเปิด สามารถทำอะไรก็ได้ ไม่มีเกมไหนเทียบได้เลย แม้แต่ COD ที่ต้อง FIX ภารกิจตายตัวตลอด เดินไปไม่ถึงที่ ไม่มีภารกิจ มันก็ไม่ต่างจากเกมอื่น เกมอื่น ๆ ก็เหมือนกัน
      บางคนอาจจะว่า ไม่เห็นต้องไปทำยุ่งยาก ทำเล่นง่าย ๆ แต่มันส์เหมือน COD ก็พอ แล้วเกมอื่นไม่เหมือนตรงไหนครับ
      Crysis เป็นเกมเดียวในโลกที่ถูกเรียกว่าปฎิวัติวงการอย่างแท้จริง
      เอาง่าย ๆ เกมอื่น ๆ แม้แต่ COD เจอศัตรูอยู่ข้างหน้า สามารถเดินตลบหลังไปจัดการก่อนที่ศัตรูจะรู้ตัวได้หรือไม่ ไม่มี มีอยู่เกมเดียว
      ในเรื่อง AI Crysis เหนือกว่าหลายขุม แน่นอนถึงมันจะยังโง่อยู่ แต่มันฉลาดกว่าเกมอื่นยิ่งนัก
      เกมอื่นซ่อนแค่ไหน AI ก็เจอ ทำให้ไม่สมจริง Crysis ถ้า AI มองไม่เห็นคุณ มันจะไม่รู้ว่ามีคุณ
      Crysis AI สามารถฉายเดี่ยวเดินออกจากกลุ่มมาหาคุณได้ถ้ามันเห็นผิดสังเกตุ และถ้ามันมั่นใจชัวว์ ๆ มันเรียกเพื่อนมาช่วย
      Crysis AI เดินลาดตะเวนสุ่ม จับทางไม่ได้ว่ามันจะเดินไปตรงไหน จะซ่อนจะเดินต้องวางแผนสมจริงกว่าเกมอื่น ๆ

เอาง่าย ๆ ถ้ามีเมื่อมีภาคใหม่ออกมา Crysis แทบไม่ต้องมีอะไรปรับปรุง แค่ปรับเรื่องบัคเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ขายได้สบาย แต่ COD ต้องปรับเยอะ เพราะ Crysis ลำ้หน้าไปเยอะ ง่าย ๆ COD4 มา COD5 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงแม้แต่นิดเดียว คนเล่นบ่นกันตรึม

ที่พูดไม่ได้เอาความชอบเป็นเกณฑ์ ผมชอบทั้งคู่ แต่พูดถึงเรื่องเทคโนโลยี เรื่องการพัฒนา ที่ COD ไม่อาจเทียบ Crysis ได้เลย ไม่มีเกมใดเทียบ Crysis ได้เลย แน่นอน COD ก็มันส์ไม่มีตก แต่ก็ระบบเดิม ๆ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ที่เปลี่ยนคือเนื้อเรื่อง กราฟฟิกเล็กน้อย เล่นแล้วเล่นซ้ำก็เบื่อ เพราะแน่นอนว่า เล่นกี่ทีก็ต้องเล่นเหมือนเดิมเป๊ะ
      เอ่อ...ผมไม่บอกว่าเกมอื่นไม่มีสคลิป...ไม่ได้บอกaiเกมอื่นดีกว่า....แค่บอกว่าaiเกมนี้ไม่ได้โดดเด่นอะไรสำหรับผม
      แล้วผมเจอคำนี้
      Originally posted by sleipnir View Post
      AI ที่บางที เราเเอบอยู่ มันเดินมายืนฉี่หน้าเรา เเล้วเจอเราซะงั้น
      ผมก็เลยจะบอกว่ามันเป็นสคลิปก็เท่านั้นครับ
      Originally posted by manchester2548 View Post
      ไม่ต้องพูดถึงกราฟฟิค แค่ระบบการเล่นก็กินขาดหลายขุม ถามง่าย ๆ ใครไม่อยากเล่น COD แบบเปิดเหมือน Crysis บ้าง ใึครไม่อยากเล่นเกมอื่นแบบอิสระเหมือน Crysis เหมือน GTA บ้าง ผมคนึงละที่อยากเล่น
      อืม...cod4หรอแบบเปิดหรอ....นึกไม่ออกแฮะ..ของcod4มันตายง่ายไปไห้ฉายเดียวกลางสงครามนี่ไม่ไหว...สำหรับผมคิดว่าเพราะเป็นเกมสงครามละมั้งเค้าเลยไม่ทำแบบเปิดกว้างออกมา..เพราะเกมสงครามคือยิงเกมศัตรูอะนะไม่ไช่ไห้ไปถึงที่แล้วจะผ่านเหมือนcrysis
      Last edited by mootoot; 31 May 2009, 10:33:34.

Comment

เจ๋ง จริงๆ เกมพัฒนา ฮาดแวร์พัฒนา คนทำฉลาดเก่ง แต่ตังคนบริโภคยังเท่าเดิม ~0~

Comment

Originally posted by mootoot View Post
          อืม...cod4หรอแบบเปิดหรอ....นึกไม่ออกแฮะ..ของcod4มันตายง่ายไปไห้ฉายเดียวกลางสงครามนี่ไม่ไหว...สำหรับผมคิดว่าเพราะเป็นเกมสงครามละมั้งเค้าเลยไม่ทำแบบเปิดกว้างออกมา..เพราะเกมสงครามคือยิงเกมศัตรูอะนะไม่ไช่ไห้ไปถึงที่แล้วจะผ่านเหมือนcrysis
          มันก็เล่นผ่านไปเรื่อยเหมือนกันละครับ ผมว่าจะสนุกซะอีกนะ ดีกว่าอยู่ในหลบยิงกันอย่างเดียวซะอีก เพื่อนเกาะกลุ่มเป็นเป้านิ่ง เราฉีกตัวไปยิงที่อื่นได้ ผมว่าแหล่มเลยนะ

Comment

คือ CoD มันต้องยิงตัวละครให้ถึงกำหนด ถึงไปต่อได้ไง ข้อเสีย คือไม่ใช่ข้อเสียดิ คือมันเหมือนเหมือนเกมทั่วๆไป เเต่ Cry หรือ GTA ถ้ามันไม่ใช่คนที่บังคับให้ฆ่าจริงๆ ถ้าเป็นเเค่พวกลิ่วล้อ ทหาร เราผ่านไปได้ หรือไม่ก็จะเอามันให้หมดก็ได้ คือ การเล่นมันหลากหลาย

อีกข้อเสียนึงที่ FG เอามาพูด

บ่อยครั้งที่ผมเล่นใน Modern Warfare เเล้วยิงศัตรูที่ออกมาเรื่อยๆ ถ้าไม่ไปถึงจุดที่กำหนด หรือยิงศัตรูไม่หมด เกมก็ไม่ให้ผ่าน - Future Gamer

ซึ่งไครซิส หมดก็คือหมด บางด่าน สภาพเเวดล้อมไม่จำเป็นต้องบุกลุยก็ได้ เเอบๆไปเวิคกว่า เเต่เกมบังคับให้เรา ซึ่งมีเเค่ 3-4 คน ลุยกับทั้งกองทัพเป็นต้น

CoD 5 คนด่าเพียบนะ คะเเนนเเค่ 83 เอง สูงกว่า FEAR มานิดเดียวเอง

รอ CoD 6 ว่าจะพัฒนามั้ย คือ ถ้าระบบเหมือน CoD 4 ละก็ จบเห่

ฝากข้อความจาก IGN เวปไซด์เกมอันดับ 1 ของโลก เเละเวปไซด์ที่เป็นผู้ให้รางวัลสูงสุดในวงการเกม

If The Gaming system is the same as in World At War which was copied whole from Modern Warfare. It's time to stop the legend at the sixth. - IGN

ถ้าระบบของเกมยังเหมือนใน World At War ซึ่งกอปปี้มาเกือบทั้งหมดจาก Modern Warfare ก็คงเป็นเวลาที่ต้องหยุดตำนานไว้ที่ภาคที่ 6 - IGN

ก็รอดูไป ว่ามันจะพัฒนามั้ย

Comment

Crysis

VS

Call of Duty 4 : Modern Warfare

เสมอ

จบ

(ไม่ได้กวนนะ ผมเจอคน 10 คน 5 คนชอบ Crysis อีก 5 CoD 4 คือมันแล้วแต่คนว่าชอบแบบเปิดกว้างหรือเกมที่ให้ความรู้สึกเหมือนดูภาพยนต์)

ปล.แต่ผมชอบ Farcry2 555
              Last edited by CannavaroJ; 31 May 2009, 12:47:28.

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                If The Gaming system is the same as in World At War which was copied whole from Modern Warfare. It's time to stop the legend at the sixth. - IGN

ถ้าระบบของเกมยังเหมือนใน World At War ซึ่งกอปปี้มาเกือบทั้งหมดจาก Modern Warfare ก็คงเป็นเวลาที่ต้องหยุดตำนานไว้ที่ภาคที่ 6 - IGN

ก็รอดูไป ว่ามันจะพัฒนามั้ย
                ผมว่า IGN พูดผิดนะครับ เพราะภาค 5 นี่คนพัฒนาไม่ใช่ infinity ward นะครับ แต่เป็น Treyarch ครับ ซึ่งหลายๆคนรู้ว่า Treyarch ก๊อปเก่ง (ตอนทำภาค 3 ก็ก๊อป ภาค 2 ของ infinity ward มาทำใหม่ ตอนทำภาค 5 ก็ก๊อปภาค 4 ของ infinity ward มาทำใหม่) ถ้า infinity ward ไม่หมดไอเดียซะก่อน ผมว่าภาค 6 จะมีการแก้หลายๆอย่างจากภาค 4 ล่ะครับ จากที่ฟังมา

เคยมีคนบอกว่า (อาจจะมั่วเล็กน้อย) "Treyarch ไม่มีอะไรนอกจากก๊อปความคิดและชื่อ call of duty ของ infinity ward มาเท่านั้น"

สุดท้ายครับ จากที่ผมเล่น crysis มา ผมถือว่าเป็นสุดยอดเกมครับ ที่ปฏิวัติวงการเกมเบ็ดเสร็จ (แต่ผมชอบ call 4) แต่ crysis เป็นเกม open stealth-action คือกึ่งแอคชั่นกึ่งแอบๆโดยมีการเล่นแบบเปิด แต่ call of duty 4 เป็น action เต็มรูปแบบ ซึ่งถึงจะศัตรูออกมาไม่มีวันหมดหรือต้องถึงจุดนั้นจุดนี้ ศัตรูถึงจะออกมา ก็จะส่งผลต่อเกมไม่มากนัก เพราะยังไงเนื้อเรื่องก็เป็นเส้นตรงก็ต้องตะลุมบอนมั่วอยู่ดี

แต่ผมว่าจุดเด่นที่ทำให้ call of duty 4 อยู่ได้ก็น่าจะเป็นออนไลน์ซึ่งทำมาดีมากล่ะครับ ถ้าไม่มีออนไลน์นี่ call of duty ผ่านไป 2-3 ปีคนก็ไม่ค่อยจะเล่นแล้วครับ (แต่เพราะมีออนไลน์คนยังเล่นกันเพียบ) ส่วน crysis ถึงไม่มีออนไลน์ก็จะมีคนเล่นเรื่อยๆครับ เพราะมันเป็นแบบเปิด ถ้ากินสเปคน้อยกว่านี้หน่อย ออนไลน์ก็จะสนุกมากครับ

ป.ล.ผมจะเขียน review
                Crysis

VS

Call of Duty 4 : Modern Warfare

ดีไหมครับ ^ ^ ตอนนั้นเคยเขียนทีแต่ไม่ละเอียด
                Last edited by daftvader; 31 May 2009, 13:04:25.

Comment

ตอนเล่นcrysis แรกๆ ผมว่ามันก็สวยดีนะ แต่พอได้มาเล่น gear of war 2 ของ xbox
                  รู้สึกว่าสวยเนียนกว่า crysis พอสมควรเลย เรื่องภาพนะ

Comment

Originally posted by krongthip1 View Post
                    ตอนเล่นcrysis แรกๆ ผมว่ามันก็สวยดีนะ แต่พอได้มาเล่น gear of war 2 ของ xbox
                    รู้สึกว่าสวยเนียนกว่า crysis พอสมควรเลย เรื่องภาพนะ
                    ไปปรับสูงเกินรึปล่าวครับ บางครั้งปรับสูงเกินมันจะหน่วงนะ เเต่ผม GTX 285 x 2 ตัว ปรับ Max ภาพลื่นไม่มีหน่วงนะครับ - -

Comment

เอนจิ้นเค้าระดับเทพจริงๆครับ แต่กว่าจะวางขายจริง ผมว่าเราๆท่านๆก็อัพคอมพ์กันจนเล่นได้แล้วล่ะ

สมัยก่อนผมก็ไม่กล้าเล่นCrysisเหมือนกัน เพราะคิดว่าเครื่องตัวเองห่วย การ์ดจอก็อ่อนๆ HD2600เอง แต่พอเล่นแล้วก็... เออ มันเล่นได้แฮะ ไม่ต้องปรับสุดแต่ก็ยังรู้สึกสนุกได้

แต่ละเกมก็มีแนวทางแต่ละอย่างของมันไป แล้วก็มีข้อดี ข้อเสียของมันเองทั้งนั้นหล่ะครับ จะเถียงกันไปทำไมล่ะเน้อ

บางทีหลายๆคนก็ติดกราฟฟิคสุดๆ เกมไหนตรูปรับสูงสุดไม่ได้ก็ไม่เล่น ไม่รู้เป็นอะไรกัน

Comment

Working...
                      X