Announcement

Collapse
No announcement yet.

==Raid 0 มันอันตรายยังไง.. ถ้าเทียบกับ ไม่ต่อRaid เป็น HDD ธรรมดา==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ==Raid 0 มันอันตรายยังไง.. ถ้าเทียบกับ ไม่ต่อRaid เป็น HDD ธรรมดา==

มีแต่คนบอกว่า Raid 0 อันตราย กับข้อมูลแล้วมันอันตรายยังไงครับ... แล้วการต่อแบบธรรมดากับ HDD 1 ลูกมันไม่อันตรายเหรอครับ...หรือการต่อธรรมดามันมีระบบป้องกันข้อมูลอะไรที่เหนือกว่า Raid 0 แต่เครื่องที่จะทำ Raid 0 ก็เป็น เครื่องทีใช้เองธรรมดาครับไม่ได้เป็น Server แต่อยากทดลองเพื่อการศึกษามากกว่า

แล้วใน MB จะสามารถ ต่อ Raid 2 ลูก แล้วอีกลูกต่อแบบ IDE ธรรมดาได้หรือเปล่าครับ..

raid 0 คือการเอาฮาดดิสสองลูกมารวมกันให้เป็นลูกเดียวโดยได้ความเร็วเพิ่มขึ้น
    เพราะฉะนั้นถ้ามีลูกใดลูกหนึ่ง มีปัญหา มันจะพาอีกลูกไปด้วย ข้อมูลหายหมด

Comment

ถ้าเป็น MB ไม่เก่ามากการทำ Raid 0 ไม่อันตรายตรงไหนเลย ถ้า Clear Bios ใหม่เอาก็แค่มา Set Bios ให้มันเป็น Raid 0 ใหม่มันจะสั่ง Boot Volume ที่เราทำ Raid 0 ไว้ก่อนหน้านี้ได้ครับ แต่ถ้าเป็น MB แบบเก่าตอนที่มี Raid ออกมาแรกๆมันจะ Resume Data ไม่ได้ครับคือว่ากันง่ายๆถ้า OC Fail ข้อมูลมันจะเสียหมดเลย
      การทำงานของ Raid 0 ต่อ HDD 2 ลูกมันจะเร็วกว่า HDD 1 ลูกเกือบๆเท่าตัวครับแต่ที่ว่ามันอันตรายคือถ้า HDD ตัว 1 เสียข้อมูลก็เสียหมดครับเพราะว่าการเขียนข้อมูลมันจะแบ่งข้อมูลเฉลี่ยไปเขียนบน HDD ต่อละลูกอย่างเท่าๆกันและเขียนพร้อมกันมันถึงเร็วกว่า HDD ตัวเดียวมากครับ

ปล.ถ้าเป็นเครื่องมีมีไว้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ทำ Raid 0 ไปก็ดีนะครับระบบเร็วขึ้นมาเยาะมากครับ
      แล้วการต่อ Raid 0 ด้วย HDD 2 ลูกอีกตัวต่อ IDE ตัวที่เป็น IDE จะเป็นอีก Partition เลยนะครับ
      เอามาปนกันเป็น Raid ไม่ได้ครับ

Comment

แล้ว ASUS M2N68 มันเก่าหรือใหม่ครับ...ชิป Nvidia 670a ....

Comment

็HDD ตัวเดี่ยว เสียไม่เป้นเหรอครับ
          ถ้ามันจะเพิ่มมาอีกสักตัวจะเป็นไรไปครับ

ลองใช้ดูแล้วจะรู้ว่ามันเป้นไงครับ

Comment

แวะมาเก็บข้อมูลครับ

Comment

ใช้ Raid0 อยู่เหมือนกันครับ ของมันมีให้ใช้แล้วไม่ใช้เดี๋ยวมันจะเสียใจ (เสียดายของไม่ใช้ไม่คุ้ม)
              จริงๆ มันก็ไม่ได้พังง่ายๆ หรอกครับ Hdd ลูกเดียวก็พังได้ เพียงแต่ว่าถ้าลูกเดียวมันพังก็ไปเดี่ยวๆ
              แต่ถ้าต่อ Raid เสียมันก็เสียแค่ข้อมูล ไม่ได้เสีย Hdd ไปทั้ง 2 ลูกสักหน่อย
              ซึ่งเราๆท่านๆ คงไม่มีปัญหาเรื่องที่จะเคลมหรือซื้อ Hdd ใหม่กันได้อยู่แล้ว
              เสียแต่ว่าเรื่องข้อมูล ที่บางทีเก็บไว้นานแล้ว หาใหม่ไม่ได้แล้ว สำคัญเท่าหรือยิ่งกว่าชีวิต
              โดยเฉพาะหนังสีชมพูที่คัดๆ ไว้จะ write เก็บไว้ก็กลัวฉุกเฉิกแล้วหาแผ่นมาเปิดไม่ทัน
              จะต่อ raid0+1 เลยก็เปลือง Hdd ผมว่าใช้ Hdd ลูกเดี่ยวๆ ไว้ back up ของสำคัญก็พอ
              คราวนี้ Raid จะแตก Hdd จะเสียก็ลงใหม่ก็จบ

Comment

ใช่ๆ ถ้าใช้ HDD ตัวเดียวก็ยังเสียได้

ต่อ Raid ไปก็ต้องเสียได้ด้วย

Comment

Working...
                X