Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มไดร์ฟ ดีวีดี เพื่อไรท์แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มไดร์ฟ ดีวีดี เพื่อไรท์แผ่น

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

คือผมอยากจะเพิ่มไดร์ฟ ดีวีดี อีกอ่ะคับ

แบบว่าผมไรท์แผ่นครั้งละ 2-4 แผ่นอ่ะครับ ไม่อยากเสียเวลาก๊อปปี้ทีละแผ่น

ไม่ทราบว่าต้องเพิ่มไดร์ฟแล้วติดตั้งยังไงครับ

แล้วใช้โปรแกรมอะไรในการสั่งให้มันไรท์ ภายในครั้งเดียว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จะติดเพิ่มอีกตัว ใช้สายแบบ sata คับ มันเดินแยกกันคนละเส้นอยู่แล้ว
    แต่เวลาไรท์ คุณต้องสั่งไรท์ให้ต่างโปรแกรมกัน ไดร์ฟ1 nero ไดร์ฟ2 alcohol 120%

Comment

Originally posted by arito View Post
      จะติดเพิ่มอีกตัว ใช้สายแบบ sata คับ มันเดินแยกกันคนละเส้นอยู่แล้ว
      แต่เวลาไรท์ คุณต้องสั่งไรท์ให้ต่างโปรแกรมกัน ไดร์ฟ1 nero ไดร์ฟ2 alcohol 120%
      แล้วถ้าเพิ่มสัก 3 ไดร์ฟจะได้ป่ะคับ หรือว่าได้แค่ 2 ไดร์ฟ

Comment

อยากลองเหมือนถ้าเป็น ide เส้นเดียวไหวป้าวอะ

Comment

ซื้อ DVD ตัวเขียนควรจะเป็นรุ่นเดียวกันหมดจะดีที่สุด แล้วใช้โปรแกรมเนโร
          ไปตั้งค่า Use Multi Recorders ในหน้า Burn
          แล้วเลือกจำนวน Copy

** ถ้าใช้ DVDคนละรุ่นก็ได้ แต่ไม่เคยลอง

Originally posted by dinbremen View Post
          แล้วถ้าเพิ่มสัก 3 ไดร์ฟจะได้ป่ะคับ หรือว่าได้แค่ 2 ไดร์ฟ

ได้มากกว่า 3 อีกเจ้าค่ะ
          Last edited by priston; 24 May 2009, 06:59:21.

Comment

Originally posted by priston View Post
            ซื้อ DVD ตัวเขียนควรจะเป็นรุ่นเดียวกันหมดจะดีที่สุด แล้วใช้โปรแกรมเนโร
            ไปตั้งค่า Use Multi Recorders ในหน้า Burn

** ถ้าใช้ DVDคนละรุ่นก็ได้ แต่ไม่เคยลอง

ได้มากกว่า 3 อีกเจ้าค่ะ

ขอบคุณครับ แต่ผมคงจะต้องซื้อคนละรุ่นอ่ะคับ พอดีคอมซื้อจากไทย แต่ตัวมาอยู่ต่างประเทศ เหอ ๆ

เดี๋ยวจะลองเซ็ตดูก่อนนะคับ ขอบคุณครับผม

Comment

ถ้าำไดร์2ไดร์เป็นsataทั้งสองเส้น จะได้ไหมครับ คืออยากให้แต่ละไดร์ไลด์ข้อมูลแยกกัน

Comment

Originally posted by deathnote21 View Post
                ถ้าำไดร์2ไดร์เป็นsataทั้งสองเส้น จะได้ไหมครับ คืออยากให้แต่ละไดร์ไลด์ข้อมูลแยกกัน
                ได้จ้า เกิน 2 ก็ได้ขึ้นอยู่กับ ช่องเสียบ SATA ที่บอร์ดจะมี

Comment

Originally posted by priston View Post

ผมเคยทำลักษณะนี้แล้วครับแต่เขียนช้ามากๆเลย

DVD ก็รุ่นเดียวกัน แต่มันช้าแบบว่าเขียนไฟล์ขนาด 4Gb ด้วยความเร็ว 16 x จะใช้เวลาถึงครึ่ง ชม. เลยอ่าครับ

ทั้งๆที่เขียนทีละแผ่นแค่ 5 นาทีก็เสร็จ ผมใช้ Nero 7 ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงช้ามาก แต่ก็ไม่ได้ตั้งกระทู้ถามสักที

ใครพอรู้บ้างครับ

Comment

IDE ผมละ เส้น ต่อ2ตัว ไหวป้าว T_T

Comment

Originally posted by tananan View Post
                      ผมเคยทำลักษณะนี้แล้วครับแต่เขียนช้ามากๆเลย

DVD ก็รุ่นเดียวกัน แต่มันช้าแบบว่าเขียนไฟล์ขนาด 4Gb ด้วยความเร็ว 16 x จะใช้เวลาถึงครึ่ง ชม. เลยอ่าครับ

ทั้งๆที่เขียนทีละแผ่นแค่ 5 นาทีก็เสร็จ ผมใช้ Nero 7 ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงช้ามาก แต่ก็ไม่ได้ตั้งกระทู้ถามสักที

ใครพอรู้บ้างครับ

เท่าที่เคยได้ยินมา ถ้าตัวเขียนคนละรุ่นจะเขียนได้ช้ากว่า
                      แต่จาก5นาทีเป็นครึ่งชั่วโมงผิดปรกติแน่ๆ

ที่เคยลอง เป็นรุ่นเดียวกันหมด จะใช้เวลาเพิ่มอีกตัวละประมาณ 15%

อย่างเช่น
                      ถ้าใช้เขียน ตัวเดียวที่ 8X ใช้เวลาประมาณ 8นาที
                      ใช้2ตัว จะใช้เวลาประมาณ 10 นาที
                      ใช้3ตัว จะใช้เวลาประมาณ 12-13 นาที

ตอนนั้นใช้ Nero 6.6

************ถ้าเขียนช้ามากลองเช็ค Buffer ดู ปรกติจะอยู่ระหว่าง 95-98%
                      เคยเจอปัญหาว่า ตั้งBusของ ของ DVD-RW บางตัวผิด
                      สังเกตุง่ายๆว่า Bufferจะแกว่งผิดปรกติ 20-90% *ตอนนั้นยืมจากอีกเครื่องมาใช้*
                      หาตั้งนานถึงรู้ว่า ดันเอาตัวที่เป็น ( IDE ) ATA33 ไปพ่วงกับตัวที่เป็น ATA66

kidnapped1 IDE ผมละ เส้น ต่อ2ตัว ไหวป้าว T_T

ได้ค่ะ แต่ควรเป็นรุ่นเดียวกันทั้งหมด

Comment

พี่สาวคนสวย ผมจะเข้าไปตั้งค่า Use Multi Recorders ในหน้า Burn ตรงไหนอะครับพอมีรูปป้าวคราบ
                        พอดีผมใช้เป็น Nero 6 ภาษาไทยอะครับ รบกวนอีกที ขอบคุณคราบ

Comment

Working...
                        X