Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปลึกษาเรื่องCPUสำหรับทำงาน3Dหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปลึกษาเรื่องCPUสำหรับทำงาน3Dหน่อยครับ

คือพอดีแฟน จะซื้อPCมาทำกราฟฟิก3Dต่างๆทำแอนนิเมชั่น แต่สู้ราคาMACไม่ไหว เลยอยากให้ลองAMD ดู

อยากถามว่าCPUพวกนี้จะเพียงพอมั๊ยครับ
    AMD Phenom II X4 810 2.6GHz 4x 512KB L2 4MB L3 Cache Socket AM3
    กับ
    AMD Phenom II X3 710 2.6GHz 3x 512KB L2 6MB L3 Cache Socket AM3
    แล้วระหว่างสองตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ

ส่วนการ์ดจอตั้งงบไว้10000บาท
    แต่หากซื้อX3ก็จะเหลือตังเอาไปสมทบการ์ดจออีก

จะเลือกตัวไหนดีครับ

ผมว่าเอางบ VGA มาซื้อ X4 940 ดีกว่าครับ เอางบ CPU 810หรือ710 ไปซื้อ พวก GTS250 มาใช้ก็พอแล้วครับ

CPU แรงๆดีกว่าครับเวลาเรนเดอร์

แรมเยอะๆเข้าไว้ก่อนครับ VGA มาที่หลังยังได้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      ผมว่าเอางบ VGA มาซื้อ X4 940 ดีกว่าครับ เอางบ CPU 810หรือ710 ไปซื้อ พวก GTS250 มาใช้ก็พอแล้วครับ

CPU แรงๆดีกว่าครับเวลาเรนเดอร์

แรมเยอะๆเข้าไว้ก่อนครับ VGA มาที่หลังยังได้ครับ
      ตัว940 มันเป็นAM3หรือAM2+อะครับ
      พอดีอยากลงแรมDDR3อะครับ

Comment

แล้วบอร์ดตัวนี้หน้าจะเสถียรพอมั๊ยครับ
        http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4905

Comment

940 เป็น AM2+ ครับ ถ้า 4 คอร์ AM3 ก็ นอกจาก 810 ก็ีมี 945 หรือ 955 ครับ

Comment

อยากลงแรม DDR3 ก็ซื้อ MB DDR3 ครับ CPU มันเสียบได้หมดแหละครับ

Comment

Originally posted by exit-pm View Post
              คือพอดีแฟน จะซื้อPCมาทำกราฟฟิก3Dต่างๆทำแอนนิเมชั่น แต่สู้ราคาMACไม่ไหว เลยอยากให้ลองAMD ดู

อยากถามว่าCPUพวกนี้จะเพียงพอมั๊ยครับ
              AMD Phenom II X4 810 2.6GHz 4x 512KB L2 4MB L3 Cache Socket AM3
              กับ
              AMD Phenom II X3 710 2.6GHz 3x 512KB L2 6MB L3 Cache Socket AM3
              แล้วระหว่างสองตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ

ส่วนการ์ดจอตั้งงบไว้10000บาท
              แต่หากซื้อX3ก็จะเหลือตังเอาไปสมทบการ์ดจออีก

จะเลือกตัวไหนดีครับ
              ทำงาน 3D โปรแกรมเหล่านี้รองรับ multi-thread ในการ render เพราะฉะนั้น 4 Cores เหนือกว่า 3 Cores แน่นอนคับ

Originally posted by wikorn View Post
              อยากลงแรม DDR3 ก็ซื้อ MB DDR3 ครับ CPU มันเสียบได้หมดแหละครับ
              เสริมให้พี่วิกรนะคับ ถ้า cpu ที่เป็น AM3 สามารถใช้ได้ทั้ง DDR2/DDR3 คับ ขึ้นอยู่กับ mainboard ว่า DIMM แรมนั้นรองรับแรมประเภทไหน

Comment

มันมีหรอครับ AM2+ เสียบDDR3ได้
                ผมเห็นมันมีแต่AM3อะครับ ที่เสียบDDR3ได้

Comment

Originally posted by exit-pm View Post
                  มันมีหรอครับ AM2+ เสียบDDR3ได้
                  ผมเห็นมันมีแต่AM3อะครับ ที่เสียบDDR3ได้
                  CPU AM3 รองรับทั้ง DDR2/DDR3 คับ mainboard ของ AM2+ นั้น ใช้ DDR2 ส่วน AM3 ใช้ DDR3 สรุปง่ายๆ คือ CPU AM3 สามารถใส่ได้ทั้ง board AM2+/AM3 คับ

Comment

ใช้ 955ฺBE ไปเลยครับ ไล่ๆ i7 เหมือนกันครับ

Comment

ของแรงครับ ดันให้จ้า

Comment

955 หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ตะวันนาคงไม่มีแน่

Comment

พันทิพครับ AM3 ใส่ได้ทั้ง DDR2 และ3 ครับ

Comment

810 หรือ 940 ก็พอจ้าไปเน้นแรม 4-6 GB ดีกว่านะ

Comment

ยังไงก็คงเลือกใช้เป็นAM3อะครับ
                              เพราะตัว940 มันเป็นAM2+ใช่มั๊ยครับ มันใช้ได้แค่DDR2

Comment

Working...
                              X