Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแบ่งพาร์ติชั่นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแบ่งพาร์ติชั่นหน่อยครับ

คือ hdd ผมมัน 160 g มันไม่ค่อยจะพอใช้ ว่าจะซื้อมาเพิ่มอีกตัว ต่อแบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่จะได้มั้ยครับ ลงไม่เป็นอะครับ แล้วต่อแบบธรรมดา ไม่เป็นแบบ raid 0 นี่มันจะได้มั้ย ถ้าต่อแบบธรรมดานี่เครื่องผมจะทำงานช้าลงมั้ยครับ

แล้วhdd ตัวใหม่ที่จะเอามาต่อกับตัวเดิม นี่เราจะกำหนดให้เป็น fat32 หรือ ntfs ได้ไงอะครับ คือผมเห็นเขากำหนดตอนจะลงวินโดว์ใช่มั้ยครับ

hdd เก่านี่ส่วนมากเขารับซื้อกันมั้ยครับ แล้วปกติเขาเมาไปขายกันมั้ยครับ hdd เนี่ย

ขอบคุณนะครับ

ถ้าต่อแบบธรรมดาก็ไม่มีปัญหาครับ ต่อเพิ่มเท่าไรก็ได้
    แต่ถ้าต่อ Raid เราต้อง Format ข้อมูลหมด(ช่างมัน)

การกำหนดให้เป็น ntfs ตอน Format แหละครับ ซึ่งตอนลงวินโดว์มันก็มีตัวเลือกให้เราทำอยู่แล้ว
    -ผมใช้ partition magic อ่ะ
    HDD เก่าก็มีคนขายเยอะแยะ แต่ผมเก็บหมด

Comment

ขนาด 160G ยังไม่พอ สงสัยเอาไว้เก็บอะไรเนี่ยะเยอะแยะเลย .... อิอิ

Comment

Working...
      X