Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Router ดีๆสักตัวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Router ดีๆสักตัวคับ

ช่วยแนะนำเราเตอร์สักตัวคับ แบบว่าดีๆหน่อย
    ทน ไม่หลุดบ่อย ไม่มีปัญหา ราคาไม่เกิน2พัน
    ขอบคุณคับ

ส่วนมากถ้าเป็น Router ที่ไม่ใช่ตัวแถมมากับเน็ทไม่ค่อยหลุดหรอกครับ

ลองหาดู zyxel ก็โอเคดีนะถ้าคอนฟิกดีๆ เมื่อก่อนใช้อยู่หลายปีไม่ค่อยหลุด ฝนตกก็ไม่หลุด
    smc ตอนนี้ใช้อยู่ก็ไม่ค่อยหลุดเหมือนกัน นอกซะจากฝนจะตก หนักมากๆ ตัวที่ใช้เป็น wireless ครับ
    ส่วน linksys ไม่เคยใช้แฮะ 555

Comment

เผื่อสนใจครับ สเถียร นิ่ง ถูก

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=7987543

Comment

พูดจริงๆๆถ้า สัญญาณคุณดีอยู่แล้ว Router ตัวไหนก็ไม่หลุดหลอก ผมว่าที่มันแถมมาดีกว่าซื้อเองตามร้านข้างนอกบ้างตัวซะอีก

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
          พูดจริงๆๆถ้า สัญญาณคุณดีอยู่แล้ว Router ตัวไหนก็ไม่หลุดหลอก ผมว่าที่มันแถมมาดีกว่าซื้อเองตามร้านข้างนอกบ้างตัวซะอีก
          เห็นด้วยกับท่าน KIDNAPPED1 ครับ
          ผมใช้ เราเตอร์ 3COM รุ่น 3CRWDR101A-75
          TRUE อินเตอร์ 4 เม็ก/โลคัล 5 เม็ก
          ตั้งแต่ต้นเดือนเมษา จนถึงปลายเดือนเม.ย.
          เน็ตหลุดทุกวัน ทุกๆ 1-10นาที จะหลุด
          ตามช่างทรูมาเช็คแล้ว บอกว่าเป็นที่เราเตอร์ผม
          ผมก็เลยขอให้ทรูเอา BILLION มาให้ผมลองใช้
          ถ้าเป็นที่เราเตอร์ผม ผมจะได้ซื้อใหม่
          ไม่งั้นกลัวซื้อมาแล้วปัญหายังเหมือนเดิม ผมก็เสียเงินฟรี
          ปรากฏว่า ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม
          หลังจากนั้นก็โทรตามจิกตามแจ้งปัญหามาตลอด
          จนช่างต้องบอกว่า ช่วยอย่าเพิ่งแจ้งปัญหาในช่วงนี้ได้มั๊ย
          เพราะจะทำให้ฝ่ายติดตามประเมินผลมาตรวจสอบว่า
          ทำไม ยังแก้ไขปัญหาให้ลูกค้าไม่ได้ ปิดจ๊อบไม่ได้เสียที ลูกค้ายังคงแจ้ง
          ปัญหาเดิมๆมาอีก แต่บอกว่ากำลังรีบตรวจสอบแก้ไขให้อยู่ กำลัง
          MONITORING สภาพสัญญาณให้อยู่
          ตั้งแต่ต้นเดือนพ.ค. จนถึงเสาร์อาทิตย์ที่แล้ว จะ 3-4 ชม. หลุดที แต่ก็หลุดทุกวัน
          ผมก็ทน เพราะดีขึ้นบ้างที่ไม่หลุดทุกๆ 1-10 นาที
          ก็เลยไม่แจ้งไปตามที่เขาขอ
          แต่พอมาวันจันทร์-อังคารที่แล้ว ปัญหาชักรุนแรงขึ้นเหมือนเก่าอีกแล้ว
          ก็เลยแจ้งทรูไปอีก
          ตั้งแต่วันพุธที่แล้ว จนถึงเมื่อวาน เน็ตหลุดไปครั้งเดียวเอง
          ขนาดวันฝนตก ก็ยังไม่หลุด ทั้งที่เมื่อก่อน
          หลุดทันทีที่ฟ้าครึ้มหรือฝนเริ่มปรอยลงมา
          สัญญาณก็เสถียรคงที่ได้ความเร็วตามที่เราใช้ ความเร็วแทบไม่ตกเลย
          สอบถามช่าง..ช่างบอกไม่รู้เป็นสาเหตุที่ตรงไหน ก็เลยเปลี่ยนสายที่ตู้ชุมสายใหม่หมด
          ผมฟังไปก็อึ้งแกมขำ ก็นี่แหล่ะสาเหตุของปัญหาตลอด 1 เดือนที่ผ่านมา
          แต่เอาเถอะ ไม่เป็นไร เมื่อแก้ไขได้แล้ว ก็ไม่ว่ากัน ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด
          เพราะผมก็เคยถามเจ้าหน้าที่รับสายของทรูว่า เน็ตมีปัญหาเพราะสายสัญญาณทรู เก่า ไปหรือเปล่า
          เนื่องจากอ่านเจอใน OCZ บอกว่าสายสัญญาณทรู อายุร่วม 10 ปีแล้ว เขาก็ไม่ตอบอะไร
          อย่างไรก็ดี ต้องขอบคุณทรู มาณที่นี้ด้วย
          เพราะโดยรวม ถือว่าให้บริการค่อนข้างดีและรวดเร็วพอสมควร

สรุป ถ้าสายสัญญาณดี เราเตอร์แทบไม่เกี่ยวเลยว่าจะหลุดหรือไม่หลุด
          เว้นแต่เราเตอร์มีปัญหา/เจ๊ง ก็ว่าไปอย่าง
          Last edited by dragon_horse; 25 May 2009, 05:07:13.

Comment

Huawei MT880 ก็น่าจะใช้ได้นะครับ มันจับสัญญาณได้ดีพอตัวเลยครับ เห็นมีคนขายอยู่ในเวบนี้ราคา 450 บาท ไม่รู้เขาขายไปหรือยัง

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post

ผมใช้ของแถมมาตลอด tot ใช้ของโหลๆ db120[4port] บางทีต่อพร้อมกัน 3-4 เครื่องใช้มาหลายปีไม่เคยปิด ไม่มีแฮ็งค์ นอกจากเน็ตเน่าเอง สัญญาณก็ไม่ต่างกับของแพง ช่วงที่มีปัณหาเคยเอามาลองเปลี่ยนแล้วไม่ต่างกับของแถม

maxnet [3m/512]ใช้ mt880 ก็ไม่เห็นจะมีปัณหาอะไรใช้มานานพอสมควรแระ
              ของผมลากสายมาไกลมากกว่า 800เมตร+ แต่สปีดก็ 90% upตลอด
              โหลดบิท 300-340 ออกนอก fpt เฉลี่ย2-3 เมก. อย่างต่ำๆก็ 1 เมก.+

แต่ถ้าเป็นไวเลสใช้ของแพงคงเห็นผลแน่ๆ

Comment

SP3364F ADSL2/2+ Modem Router 4 Port RJ-45 + 1 Port USB
                - อุปกรณ์ ADSL 2/2+ Modem Router รุ่น SP3364F รองรับทุก ISP
                - มาพร้อม 4 Port LAN ความเร็ว 10/100 Mbps และ 1 Port USB
                - มาพร้อมฟังก์ชั่น TR-069 ( CWMP ) สำหรับบาง ISP ที่รองรับ
                - รองรับ NAT Session ได้สูงสุด 1024 Sessions
                - รองรับการ Create และ Join เกมส์ Warcraft DotA ได้สูงสุด 16 เครื่อง
                - รองรับฟังก์ชั่น QoS, SPI, URL Filter, MAC/IP Filter, DMZ เป็นต้น
                - รองรับ DDNS สำหรับ Remote Access หรือ ดูกล้องจาก Internet
                - รองรับการตรวจสอบการใช้ Bandwidth ด้วยโปรแกรม PRTG
                - เหมาะสำหรับทั้ง Home User และ ร้าน Net และ Game Online

เดิมทีผมก็มีความคิดเห็นเหมือนกระทู้บน เหมือนเราเคยขี่รถโตโยต้ามันก็ดีแอร์ก็เย็นไม่จุกจิกกวนใจ แต่พอเราได้ลองขี่ BMW โอ้วมันต่างกันมากมาย
                Last edited by baraqkak; 25 May 2009, 17:56:56.

Comment

Originally posted by baraqkak View Post

เดิมทีผมก็มีความคิดเห็นเหมือนกระทู้บน เหมือนเราเคยขี่รถโตโยต้ามันก็ดีแอร์ก็เย็นไม่จุกจิกกวนใจ แต่พอเราได้ลองขี่ BMW โอ้วมันต่างกันมากมาย
                  ผมว่ามันคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ ตัวแพงๆมันจะได้ speed+เสถียรภาพดีกว่าหน่อยและบางทีก็เกี่ยวกับประกันและขายยี่ห้อด้วย

Comment

ตามงบครับ มีเงินใช้อะไรก็ได้ตามความพอใจ ของแพงส่วนมากคุณภาพจะดี
                    zyxel / linksys เห็นใช้กันเยอะครับ

ของถูกแต่ดีก็พอมี ประสิทธิภาพ คงด้อยกว่าบ้าง ไม่งั้นของแพงคงขายไม่ออกแน่ๆ ดูการใช้งานเป็นหลัก
                    บางอย่างก็หาความแตกต่างไม่ได้ยกเว้นค่านิยมแบรนด์เนม

มีตังส์เยอะโตโยต้า V&BMW คงไม่ต้องบอกว่าจะเลือกอะไรอิอิ..

Comment

...โตโยต้า กับ BMW มันเกี่ยวอะไรกะ Router ....

Comment

เปรียบดเทียบให้ดูไงครับ..

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kidnapped1 อ่านข้อความ
                          อันนี้ยืนยันอีกเสียงครับ เราท์เตอร์ บ้านผมใช้ billion BIPAC5102SR2 ตัวที่เน็ตทรูเเถม ซื้อมา 200 เิปิดทั้งวันทั้งคืน 24 ชม สบายๆ
                          คุณควรเช็คค่าของสัญญาณเน็ตคุณดีกว่าครับ เมื่อสัญญาณดีเเล้วเน็ตยังหลุดค่อยลองเปลี่ยน

Comment

แต่ถ้าผมมีเงินเหลือผมก็อยากจะให้ของดีเหมือนกันนะ เวลาดูมันไฟกระพริบๆ รูบๆๆคำๆๆ แล้วรู้สึกดี
                            (อยากนั่งสบายๆๆไม่เจ็บตู.ด ปวดหลัง)

ส่วนใครที่มีอยู่แล้ว ใช้ดีไม่มีปัญหาก็ใช้ต่อไปเหอะครับ ประหยัดเงิน ป่าป๋า ม่าม๋า

ส่วนตัวชอบลองของแถมของ True มาเกือบทุกตัวแล้ว (ของแถมเค้าเยี่ยมจริงๆๆ)

สรุป ตามกำลังทัรพย์ อย่าให้กิเลสมาคอบงำ เด้อ

อีกอย่างถ้าคุณได้ลองใช้ของถูกๆๆ แล้วใช้ได้คุ้มค่ายิ่งนเกินความสามารถแล้วก็ หรือใช้ได้เทียบเท่าของที่มีราคาแพงๆๆ ส่วนตัวมันจะรู้สึกซะใจภูมิใจ แบบว่ากรูก็ทำได้เหมือนมรึง ไอโง ขำขำนะอย่าคิดมาก
                            ผมว่าบ้างคนน่าจะเป็นเหมือนผมบ้างนะ อิอิ ยิ่งพวกชอบ OC นิ ส่วนไอเรื่องไอเจ้งก็อีกเรื่องนึง T_T
                            Last edited by kidnapped1; 26 May 2009, 01:49:54.

Comment

ใช่ครับ ของแถมหลายๆ ตัวก็ดีครับ ดีมากๆ ด้วย เช่น Bipac 7000, Zyxel P660R-T1, Huawei MT880

ยกเว้น

Zyxel P660HW-T1 V2
                              ของทรูครับ เจ้าปัญหาจริงๆ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

Comment

Working...
                              X