Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดวส์ใน HDD ตัว slave เดิมไม่ได้ครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดวส์ใน HDD ตัว slave เดิมไม่ได้ครับ ช่วยทีครับ

คืออย่างนี้ครับ

ในตอนแรกคอมที่บ้านผมมี HDD 2 ตัวครับ

ตัวแรก ขนาด 20 gb ตัวที่สองขนาด 80 gb (แบ่งเป็น 2 พาร์ติชั่นครับ ,50 กับประมาณ 30 ครับ)

ซึ่งตอนแรกผมได้ต่อให้ ตัวแรกเป็น master ตัวที่สองเป็น slave

และลงวินโดว์ xp ไว้ในตัวแรก(20gb)ซึ่งก็ปกติดีไม่ปัญหาอะไรครับ

จนมาวันหนึ่งผมต้องการที่จะลงวิสต้า หรือไม่ก็ วิน 7 ครับ

ซึ่งผมก็คิดว่าพื้นที่ของตัวแรกคงไม่พอแน่เพราะมีแค่ 20gb เอง

ผมจึงคิดว่าจะเอาวิสต้าลงที่ฮาร์ดดิสตัวที่สอง ที่พาร์ติชั่น 30 gb ครับ

ผมเลยทำการสับเปลี่ยนฮาร์ดดิสจาก slave เป็น master แล้วทำการลงวินโดวส์ใหม่ครับ แบบ คลีน เลยครับ(เซตจั๊มเปอร์เรียบร้อยแล้วครับ)

แต่พอผมมาลงปรากฎว่ามันไม่สามารถลงใน HDD ตัว 80gb ในพาร์ติชั่น 30gb ของผมได้น่ะครับ

ผมทำการฟอร์แมตก็แล้ว ลบพาร์ติชั่น แล้วสร้างใหม่ก็แล้ว ก็ยังไม่สามารถลงได้เลยครับ

มันขึ้นตอนลงที่ให้เลือกว่าจะลงที่พาร์ติชั่นไหนว่า เป็น logical น่ะครับ และ

พอ ผมเลือกและกด next มันก็ขึ้นว่า Windows is unable to find a system volume that meet its criteria for installation ครับ(อันนี้ผมลงวิสต้าน่ะครับ)

(ผมฟอร์แมตแต่พาร์ติชั่น 30gb น่ะครับ ส่วนพาร์ติชั่น 50gb ผมเอาข้อมูลไปเก็บไว้ครับ เลยไม่ได้ฟอร์แมตครับ)

พอลงวิสต้าไม่ได้ผมก็ลองเอาวินโดว์ xp ก็ลงไม่ได้ครับ windows 7 ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

เท่าที่อ่านที่มันแจ้งเตือนมาก็ประมาณว่า พาร์ติชั่นนี้ไม่ใช่ พาร์ติชั่นที่เป็น system น่ะครับ

ไม่ทราบว่าเราต้องไปทำยังไงดีครับ

ถึงจะลงได้น่ะครับ

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ลองดูนะครับ
    1.ใช้ HD เดิม Boot
    2.ใช้ Patition magic หรือ อื่นๆ Format (30 Gb) แล้ว Set เป็น Primary และ Set Active
    ประมาณนี้ .... ถ้าไม่ได้ คงต้องรอท่านต่อไปครับ
    Attached Files

Comment

Originally posted by Lyant View Post
      ลองดูนะครับ
      1.ใช้ HD เดิม Boot
      2.ใช้ Patition magic หรือ อื่นๆ Format (30 Gb) แล้ว Set เป็น Primary และ Set Active
      ประมาณนี้ .... ถ้าไม่ได้ คงต้องรอท่านต่อไปครับ

คือว่า HDD เดิมผมก็ดันไปฟอร์แมตไปแล้วด้วยน่ะครับ

ตอนนี้ไม่มี os ใดๆ เหลืออยู่เลยน่ะครับ

ทำไงดีครับ

หรือว่าต้องลงวินโดวส์ใหม่ที่ไดร์ 20gb ก่อนแล้วค่อยทำตามที่แนะนำรึปล่าวครับ

รบกวนด้วยครับ

Comment

ลองทำดูรึยังครับ... ใช้แผ่น windows ลบ partition แล้วสร้าง partition ใหม่ ตามด้วย format แล้วลง windows
        โปรแกรมอื่นๆที่จัดการ partition ค่อนข้างยุ่งยากครับ

Comment

Working...
        X