Announcement

Collapse
No announcement yet.

window หลาย ๆ อย่างรวมอยู่ใครเครื่องเดียว (partition เดียวกัน)ด้วย VMware Workstation

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• window หลาย ๆ อย่างรวมอยู่ใครเครื่องเดียว (partition เดียวกัน)ด้วย VMware Workstation

เหมาะสำหรับ คนที่อยากฝึกลงวินโดว์ หรือทดลองวินโดว์ต่าง ๆ หรือจุดประสงค์อื่น ๆ (เช่นผมต้องการฝึกใช้ window
    server 2003 พร้อมเครื่องในเครือข่ายด้วย)

โปรแกรมนี้ดีมากเลยครับ มันจำลองเครื่องคอมพิวเตอร์อยู่ในเครื่องของเราได้อีกหลายเครื่องเลย แต่ต้องแล้วแต่ความแรงของ

เครื่องท่านด้วยน่ะ เพราะใช้ทรัพยากรณ์สูงพอสมควร ถ้ารันพร้อม ๆ กัน

วิธีคร่าว ๆ ครับ
    1.คลิ๊กที่ New vertual machine

2.Typical (จะเลือก advance ก็ได้ครับ)

3.ใส่แผ่นติดตั้งวินโดว์เข้าไป เลือกไดร์ให้ตรง (ผมทดลองใช้ image iso แล้วมีปัญหาเลยใช้แผ่นจริง)

4.ขั้นตอนนี้จะใส่ cd key เลยก็ได้ จะติดตั้งไวขึ้น หรือจะใส่ตอนติดตั้งปกติก็ได้ แล้วกด next ไปเรื่อย ๆ

5.เลือกขนาดพื้นที่ ที่จะจำลองเครื่อง pc อีกเครื่อง (แนะนำ 8 gb.)

6.คลิ๊กที่ customize hardware กำหนดจำนวนของแรมที่จะใช้กับเครื่องจำลอง ใส่ไปได้เลยแล้วแต่จุดประสงค์การใช้งานครับ สุดท้ายกด finish เป็นอันเสร็จครับ แล้วก็ติดตั้ง window ที่ท่านต้องการได้เลย

สำหรับใครอยากทดลอง หรือฝึกระบบ lan-network ในเครื่องจำลองก็ทำได้น่ะครับ โดยการตั้งเป็น team

ถ้าใครอยากรู้ก็ถามมาละกันครับ
    Last edited by Shalim_P; 26 May 2009, 08:21:23.

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
    X