Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ลงวินโดว์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ลงวินโดว์

อยากทราบว่าเวลาเราลงวินโดว์ใหม่ พอบูทแผ่นแล้วมันก็จะเช็คตามประสามันอะแล้วถึงที่มันมีให้เลือก 3 ข้อ
    1 ลงวินโดว์
    2 สร้างพาร์ทิชั่น
    3 ลบพาร์ทิชั่น
    ผมก้เลือกข้อ 1 ซึ้งตามปกติมันก็จะให้เลือกพาร์ทิชั่นที่จะลงพอเลือกพาร์ทิชั่นมันก็จะให้เราเลือกรูปแบบของการ์ฟอร์แมทแต่บางครั้งมันพอเราเลือกพาร์ทิชั่นแล้วมันไม่มีให้เลือกฟอร์แมท มัน ลงทับเลย สมมุติว่าเราเลือกลง drive c:\ แล้วมันต้องฟอร์แมทพาร์ทิชั่นให้เรา ด้วยความที่ไม่รู้เลยต้องลบพาร์ทิชั่นทิ้งแล้วสร้างใหม่ เลยอยากรู้สาเหตุครับ harddisk ผมมี 2 พาร์ทิชั่น มีวินโดว์ตัวเดียวนะครับ xp ลง xp นะครับ
    ------------------------

อืมอยากรู้เหมือนกัน

Comment

ตอนที่บุทจากแผ่นแล้วเข้าหน้าให้เลือกไดร์นั้น ให้กด D = Delete จากนั้นจะให้ยืนยันกด Enter แล้วก็กด L อีกที จากนั้นไดร์ที่เราเลือกก็จะหายไป แล้วกด C เพื่อครีเอทขึ้นมาใหม่ก็จะได้ไดร์ใหม่ แล้วกด Enter จะไปหน้าให้เลือกรูปแบบ Format เลือกแบบธรรมดา แล้วก้อรอ.....

Comment

บางที่ที่มันไม่มีให้ฟอแม็ตก็อาจเป็นที่แผ่นวินโด้แต่งมาก็ได้นะ

Comment

Working...
        X