Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย windows server กับ windows ความสามารถมันต่างตรงไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย windows server กับ windows ความสามารถมันต่างตรงไหนครับ

สงสัย windows server กับ windows ความสามารถมันต่างตรงไหนครับ ดูๆแล้วเหมือนจะทำได้เหมือนกันหมด > <

อย่างที่ 1 คือ
    windows server ใช้งาน User หรือเข้า Shared Folder ได้ครั้งล่ะ 30 คน windows pro ใช้ได้แค่ 10 คน

อย่างที่ 2 จะปิดเครื่องต้องตอบคำถามทุกครั้งว่าปิดทำไม (ปกติ Server จะเปิดตลอด)

อย่างที่ 3 มีการจัดการด้าน User มากกว่า กำหนดสิทธ์การใช้งาน ของ User ได้มากกว่า

อย่างที่ 4 เข้าเวปทุกหน้าจะต้องยืนยันว่าปลอดภัยแล้วหรือไม่

อย่างที่ 5 ไม่สามารถสั่งปิดเครื่อง ด้วย Shut -s ใน Run ได้

ประมาณนี้ครับเท่าที่เห็นชัดๆเลยนะ อย่างอื่นไม่แน่ใจ

Comment

อย่างที่ 6 เล่นเกมส์ไม่ได้ 55+

เซ็ง Admin อยากคลายเครียด

55+

Comment

ผมเล่นได้นะคับ - -'

Comment

^
          ^
          อย่าบอกนะเกมส์ไพ่
          หรือมาริโอ

Comment

Ragnarok
            Cabal
            Diablo II
            Devil May Cry 4
            ฯลฯ

เล่นได้ทุกเกมนะคับ - -'

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
              windows server ใช้งาน User หรือเข้า Shared Folder ได้ครั้งล่ะ 30 คน windows pro ใช้ได้แค่ 10 คน

อย่างที่ 2 จะปิดเครื่องต้องตอบคำถามทุกครั้งว่าปิดทำไม (ปกติ Server จะเปิดตลอด)

อย่างที่ 3 มีการจัดการด้าน User มากกว่า กำหนดสิทธ์การใช้งาน ของ User ได้มากกว่า

อย่างที่ 4 เข้าเวปทุกหน้าจะต้องยืนยันว่าปลอดภัยแล้วหรือไม่

อย่างที่ 5 ไม่สามารถสั่งปิดเครื่อง ด้วย Shut -s ใน Run ได้

ประมาณนี้ครับเท่าที่เห็นชัดๆเลยนะ อย่างอื่นไม่แน่ใจ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                Ragnarok
                Cabal
                Diablo II
                Devil May Cry 4
                ฯลฯ

เล่นได้ทุกเกมนะคับ - -'
                จริงหรือ.............

Comment

จะโกหกทำไมละคับ - -' ผมใช้มาเป็นปี สเปคตาม CPU-Z ในลายเซ็นผม แต่ตอนนี้มาใช้วิสต้าละ

เหตุผลที่เล่นกันไม่ได้เพราะไม่ได้เปิดการ์ดจอเต็มที่ + DirectX + Sound กันนั่นละคับ ถ้าเปิดก็เล่นได้แล้ว
                  Last edited by championrpg; 27 May 2009, 23:40:00.

Comment

windows server มี tool เพื่อจัดการระบบครับ เช่น AD GP ฯลฯ

AD >> Active Directory จัดการ user ในระบบ

GP >> Group Policy สั่งให้รัน policy ทั้งระบบได้ ไม่ต้องมานั่งเซ็ตทีละเครื่อง

xp เวลา share file ได้ connection สูงสุด 10 ส่วน windows 7 ได้สูงสุด 20

server >> ไม่จำกัด connection

โดยรวมแล้วมันต่างกันหลายอย่างมากครับ

ฉะนั้นจึงควรใช้ให้ถูก ระหว่าง xp หรือ server

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post

ข้อ 1 ไม่ถูกนะครับ server เข้าได้ไม่จำกัดครับ

ข้อ 2 สามารถใช้คำสั่ง shutdown -s -t 00 ได้ครับ

Comment

ต่างกันตรงที่เซอร์วิสครับ server2003 จะมีเซอร์วิสที่เยอะกว่าแล้วออฟชั่นใจการเอื้อเฟื้อระบบเยอะกว่า xp ครับ
                        เน้นการบริหารจัดการทรัพยากรในองค์กรหรือสำนักงานเล็กๆได้อย่างมีประสิทธิภาพ

Comment

ผมเคยหลงติดใจกับ windows server 2003 และใช้มัน 1 ปีเต็มๆ
                          หลังจากที่ผมเสาะหา windows xp ในเวอร์ชั่นต่างๆมานาน
                          จนมาหยุดอยู่ที่ windows server 2003
                          เพราำะความนิ่งและสเถรียรกว่า windows xp เวอร์ชั่นไหนๆ หรือโมยังไงก็สู้มันไม่ได้

แรงตั้งแต่เปิดยันปิดเป็นสิบๆชั่วโมงที่ใช้เล่นเกมส์ทั้งวัน (บ้านผมเป็นที่ดวน winning)
                          คุณอ่านถูกแล้วครับ มันเล่นเกมส์ได้ และได้ทุกเกมส์ด้วย แต่ต้องเซ็ตค่าอะไรยุ่งยากนิดหน่อย

แต่หลังจากครบปีผมก็เบื่อ (ใช้มาตั้งปี)
                          มันไม่มีได้มีข้อผิดพลาดอะไรแต่ผมอยากเปลี่ยนเอง อยากไปใช้ windows ที่หน้าตาสวยๆ (โม) เลยเปลี่ยน
                          ตอนนี้ผมก็อยู่ที่ windows truefaster v.4

ปล. วิธีใช้ไม่ยุ่งอยากอะไรครับ ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์เหมือนใช้ windows xp ธรรมดา แต่ต้องเซ็ต
                          เปิดปิดสะดวก

Comment

Working...
                          X