overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ดูแต่หนัง dvd จำเป็นต้องซื้อจอที่รองรับ full hd ไม๊ครับ

OverclockZone Member LooPuFGy's Avatar

Default ดูแต่หนัง dvd จำเป็นต้องซื้อจอที่รองรับ full hd ไม๊ครับ

ตอนนี้กำลังอยากได้จอใหม่เน้นดูหนัง+เล่นเกมส์นิดหน่อย เห็นหลายคนเชียร์ให้เอา full hd ไปเลยเพราะมันรองรับการดูหนังมากกว่าจอไวด์สกรีนธรรมดา แต่คิดไปคิดมา ผมดูแต่หนังแผ่น dvd ไม่ได้ดูหนังความละเอียดสูง 1080p ก็เลยคิดว่า
    1. ถ้าผมซื้อจอ samsung 2233sw ที่มันมีความละเอียด 1920x1080 เอามาดูหนัง dvd มันก็ไม่เต็มจออยู่ดี ผมคิดถูกไม๊ครับ
    2. จอไวด์สกรีนธรรมดาอย่าง T220 เวลาเล่นเกมส์จะลื่นกว่า เพราะปรับความละเอียดน้อยกว่าคือ 1680x1050 ผมคิดถูกไม๊ครับ
    3. แล้วค่า 2ms 5ms นี้มันเห็นผลชัดเจนไม๊ครับเวลาเล่นเกมส์ ผมจะได้มองยี่ห้ออื่น ขอบคุณครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

1. ใช่ครับ ถึงหนังบางเรื่องเค้าทำออกมาที่ความละเอียดที่ 1080p แต่เค้าก็ทำให้มีขอบดำเหมือนเดิม แล้วแต่เรื่องครับ
    2. ใช่ครับ แต่ถึงเราจะความละเอียดสูงกว่า ปรับลงมาก็ได้ครับ ไม่ต่างกันมากแค่ขั้นเดียว
    3. ไม่เห็นครับ ถ้าไม่ใช่พวกจับผิดจริงๆ ถึงจะจ้องจับผิดจริงๆผมก็ว่ายาก

OverclockZone Member s4410020's Avatar

กรณีเดียวกับผมเลยครับ ผมก็ไม่ชอบโหลด HD มาดู เพราะไฟล์ใหญ่ กินเนื้อที่ฮาร์ดดิส แค่ DVD อย่างเดียวก็จะไม่พอเก็บแล้ว ถ้าไม่ได้เน้นว่าต้อง ไฮ-เดฟ ผมว่าซื้อ 22" ธรรมดาก็ดีครับ ผมก็คิดเหมือนคุณ เวลาเล่นเกมจะได้ไม่หนักการ์ดจอมาก เพราะผมเน้นปรับ native res. เพื่อความคมชัด

OverclockZone Member minipop's Avatar

ซื้อที่มันรองรับ Full HD ไว้ก่อนก็ดีนะ เพราะราคา Full กับไม่ Full ก็ไม่แตกต่างกันหรอกครับ ไหนๆจะเลือกแล้วก็เลือกให้มันดีๆไปเลย

OverclockZone Member LooPuFGy's Avatar

Quote Originally Posted by minipop View Post
    ซื้อที่มันรองรับ Full HD ไว้ก่อนก็ดีนะ เพราะราคา Full กับไม่ Full ก็ไม่แตกต่างกันหรอกครับ ไหนๆจะเลือกแล้วก็เลือกให้มันดีๆไปเลย
    ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ แต่คิดไปคิดมากลัวว่าจะได้ของดีแต่ไม่เหมาะกับการใช้งานของเรารึป่าว การ์ดจอก็แค่ 4670 เองด้วย งบก็ไม่เยอะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by LooPuFGy View Post
    ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ แต่คิดไปคิดมากลัวว่าจะได้ของดีแต่ไม่เหมาะกับการใช้งานของเรารึป่าว การ์ดจอก็แค่ 4670 เองด้วย งบก็ไม่เยอะ
    ถ้าไม่ได้เล่นเกมหนักๆก็จัด full HD ไปเลยครับ...

OverclockZone Member freezeza's Avatar
    คนพิดโลก ทำงานอยู่สาทร บ้านหนองแขม

แล้วถ้าเล่นหนักๆปรับสูง
    Samsung p2370 จะไหวไม๊
    แล้วการ์ดตัวไหนถึงจะไหว

OverclockZone Member dukea7x's Avatar

samsung 2233sw ถูกต้องคับหนังDVDบางเรื่องก็มีขอบดำคับเช่นเรื่อง ผีชีวะ3 มันขึ้นอยุ่กับหนังด้วย

แต่saw5เต็มๆเลย โหดได้ใจ 55555

OverclockZone Member freezeza's Avatar
    คนพิดโลก ทำงานอยู่สาทร บ้านหนองแขม

แล้วเป็นเกมส์ล่ะ
    Cysis*Grid*Assasin's ceed*Miror Edge
    จะได้ฝังใจไว้

OverclockZone Member 666's Avatar

Quote Originally Posted by miixer View Post
    1. ใช่ครับ ถึงหนังบางเรื่องเค้าทำออกมาที่ความละเอียดที่ 1080p แต่เค้าก็ทำให้มีขอบดำเหมือนเดิม แล้วแต่เรื่องครับ
    2. ใช่ครับ แต่ถึงเราจะความละเอียดสูงกว่า ปรับลงมาก็ได้ครับ ไม่ต่างกันมากแค่ขั้นเดียว
    3. ไม่เห็นครับ ถ้าไม่ใช่พวกจับผิดจริงๆ ถึงจะจ้องจับผิดจริงๆผมก็ว่ายาก

ตอบข้อ2 ถ้าปรับความละเอียดลงมา ก็จะไม่ใช่ native resolution นะครับ ภาพจะเบลอๆ

OverclockZone Member miixer's Avatar

ก็จริงครับ แต่ผมเล่น Crysis ที่ 1680*1050 จอ 24นิ้ว ไม่รู้สึกเบลอนะครับแต่ก็ยอมรับกว่า
    เล่นที่ เนทีฟ มันจะเหมาะกว่า แต่บังเอิญทรัพยากรเครื่องไม่พอ อิอิ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ไม่เกี่ยวนิ ดูหนัง DVD มาจะครึ่งชีวิตแล้วก็ไม่เต็มจอซะที ไหนๆๆมันมีที่รองรับ Full HD แล้วก็อยู่ที่ตัวคุณเองว่าใช้แบบไหน

แล้วแต่คนชอบ ทำงาน มันกว้างอย่างเดียวไม่พอ

OverclockZone Member

แนะนำ 16:9 ด้วยนะครับ เพราะว่าตอนนี้ ผมเริ่มมีปัญหากับ 16:10 แล้ว ผมว่าจอมันแคบมากๆครับ
    ผมว่ามันจะเสียสายตาด้วยอะครับ

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

รอเก็บตังค์ซื้อจอ LED ครับผม แหล่มๆ ตอนนี้แค่ 10,000 อีกสักพักคงขยับลง

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ไม่จำเป็นครับ
    ถ้าเป็น FullHD ก็จะดี เพราะมัน ดู 16:9 ได้เต็มจอ

OverclockZone Member arito's Avatar

แนะนำให้ซื้อfullhd16:9ไปเลยคับ ทุกอย่างตอนนี้จะเป็น16:9หมดแล้ว รวมทั้งdvdด้วย
    ถ้ากัวว่าจะเล่นเกมส์หน่วง ดูหนังมีขอบดำ ทุกอย่างมันปรับได้คับไม่ใช่ซื้อมาจะปรับไม่ได้เลย

Bookmarks

Bookmarks