Announcement

Collapse
No announcement yet.

_____ทำไมใ่ส่320Gb_WDไม่ได้อ่า________

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• _____ทำไมใ่ส่320Gb_WDไม่ได้อ่า________

วันนี้ผมไปซื้อ HDD SATA2 320Gb WD มา buffer 16mb ทำไมไปใส่ port2 มันไม่ขึ้นอ่าครับ ในbios ก็ไม่เจอทำไงดีครับ เมนบอดรุ่น ECS PT880PRO-A CPU 2.66 P4

ทำไงดีครับ

ช่วยทีนะครับ อยากใช้ง่า

Comment

จากการเดา(มั่วสุดๆ) HDD คงเสียมั้งครับ เคยเอา HDD นี่ไปลองกับเครื่องอื่นไหมครับ
      บอร์ดมี หลายรู เปลี่ยนดูแล้วยังครับ(คาดว่าทำแล้ว)

Comment

สายsata เสีย
        สายไฟเสีย
        hdd เสีย
        รูบนmbเสีย
        สักอันอ่ะงับ

หรือถ้า บอดบางตัว เปง sata1 เอา hdd sata2 ไปเสียบ จะมองไม่เห็นครับ ต้องไปเสียบjumperให้เป็น sata1 ถึงจะเห็นครับ(ผมก็ไม่รู้ว่าบอดคุนsataไหนน่ะ บอกๆไป หุหุ)

Comment

สาย ใช้ได้หมด บอกผม ลองรับ SATA1 แต่ HDD ผม 2ลูก เป็น SATA2 หมด 80 GB แต่เสียบjumper เป็น1.5

แต่ที่ซื้อมาใหม่ HDD320 Gb SATA2 BUFFER16mb ไม่มี jumperเสียบให้ครับ

Comment

ตัว WD3200KS หรือเปล่าคะ? ถ้าใช่ มันมีให้เสียบจั๊มเปอร์ข้างหลังค่ะ ใช้ตัวนี้อยู่...

Comment

Originally posted by momaymint View Post
              สาย ใช้ได้หมด บอกผม ลองรับ SATA1 แต่ HDD ผม 2ลูก เป็น SATA2 หมด 80 GB แต่เสียบjumper เป็น1.5

แต่ที่ซื้อมาใหม่ HDD320 Gb SATA2 BUFFER16mb ไม่มี jumperเสียบให้ครับ
              รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้อง Set Jumper น่ะครับ

ลองดูกับเครื่องอื่นก่อนครับ

Comment

JUMPER hard disk WD มันเป็นแบบไหนภาพง่ะครับแล้ว มันเสียบยังไงง่ะ ไม่มีตัวเสียบมาให้ด้วย ใช้อะไรแทนก่อนได้รึป่าวครับ

ของผม รุ่น WD3200AAKS
                SE16

ไม่มี jumper แล้วทำไงง่ะครับ บอดผมไม่ลองรับ SATA2 ง่ะ ช่วยที
                Last edited by momaymint; 4 Apr 2007, 19:51:02.

Comment

ไอ๊หยา..งั้นสงสัยคงจะใหม่เกินไป เอากลับไปที่ร้านไปเปลี่ยนเป็น WD3200KS สิค่ะ 16mb. เหมือนกัน มีจั๊มเปอร์ด้วย

Comment

รุ่น WD3200AAKS ต่างกันที WD3200KS เองหรอครับ

แล้วผมซื้อ ที่ร้าน jib พันทิพย์ ชั้น3 จะให้เปลี่ยนไมเนี้ย

ทำซื้อ HDD ไม่แถม สายไฟ และสาย ATA ง่ะ งงต้องมีรึป่าวครับ ถ้ามีพรุ้งนี้จะไปท้วง มาง่า
                    Last edited by momaymint; 4 Apr 2007, 20:09:42.

Comment

ไม่แถมอยู่แล้ว
                      ถ้าไม่มจัมเปอร์ี แล้วเค้าไม่ให้เปลี่ยนก็เด๋อไปเลย
                      คงต้องหาขายซ่ะแล้น

Comment

ไม่แถมนะคะ สายไฟใช้ของ PSU สายข้อมูลเมนบอร์ดจะแถมมาให้อยู่แล้ว...

Comment

ของผมมีjumperแต่ไม่มีตัวjumpมาให้
                          ที่แรกไม่เห็นแต่ตอนหลังเข้าไป format ที่
                          manager แบ่ง patition แล้วที่นี้ก็เห็นตรง my com

จบ

Comment

ของผม เสียบ ไป คอมค้างเลยครับ

Comment

กลับไปอ่านทวนดู งงค่ะ ตกลงไม่มีจั๊มเปอร์เสียบฮาร์ดดิสก์ หรือฮาร์ดดิสก์คุณไม่มีที่เสียบจั๊มเปอร์กันแน่ค่ะ???

Comment

Working...
                              X