Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง 2 เคส 1จอ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง 2 เคส 1จอ ครับ

คือถ้ามีเคส2ตัวกับจอ1จอ จะต้องทำยังไงครับ สำหรับต่อแล้วใช้สลับกันไปมาอ่าครับอ่าครับ

ต้องซื้ออะไรบ้าง ทำยังไงบ้าง ราคาเท่าไร ขอบคุณครับ

ซื้อจอมาอิกตัวครับ

(แซวเล่นเด้อ)

Comment

ถ้าสเปคไม่ใหม่มากก็ กล่อง KVM ถูกๆ ไม่แพงเท่าไหร่ แต่ใช้ได้แต่ D-sub นะ

แต่ถ้าจอเป็น LCD มี D-sub กับ DVI ก็ใช้ KVM นี่แหละ แต่ใช้กับเฉพาะ Keyboard กับ Mouse ส่วน สายจอก็ ตัวนึงต่อ DVI อีกตัวต่อ D-sub แล้วกดสลับเอาที่จอ กดที่กล่องด้วย
      หรือถ้าไม่อยากใช้ KVM ก็จำเป็นต้องมี Keyboard และ Mouse 2 ชุด แยกกันคนละเครื่องแต่ใช้จอเดียวก็ได้เช่นกัน

หรือถ้าจอมี DVI กับ HDMI ก็แยกกันคนละสายเลย ได้ Digital ทั้งคู่

หรือจะใช้เครื่องใดเครื่องนึงเป็นหลัก แล้วใช้วิธี Remote Desktop เข้าไปคุมเครื่องรองก็ได้เช่นกัน(เหมาะสำหรับ เครื่องนึงแรง ใช้เป็นเครื่องหลัก อีกเครื่องเป็นเครื่องเก่า กินไฟน้อย สเปคไม่แรง ไว้โหลดไฟล์ หรือ encode หนัง แค่ Remote ไปสั่งงานก็พอ)
      ผมใช้ วิธี Remote อยู่ครับ เพราะอีกเครื่องไว้แค่โหลดไฟล์

ส่วนกล่อง KVM ผมไว้ซ่อมคอมคนอื่น

Comment

Working...
      X