overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: เลือกอะไรดี Nokia5800กับ Sumsung Star

OverclockZone Member punchtiger's Avatar

Default เลือกอะไรดี Nokia5800กับ Sumsung Star

ตามนั้นเลยครับ 5800 16gbอะ

ปล.ถามหน่อยครับ ติดTrue เดือนละ300ที่มันโทรฟรี300+ดูTrue39ช่องอะครับ เเล้วเค้าจะเเถมซิม+เลือกเบอร์ให้หรอครับ ผู้ติดช่วยบอกที่

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ผมว่า 5800 น่าเล่นกว่าเยอะครับ สตาร์มันออกมาชิงตลาดล่างกับแอลจีมากกว่าไม่ได้เน้นเด่นไปทางไดทางหนึ่ง แต่ 5800 เน้นมัลติมีเดียมากกว่าแถมมีรูเสียบแจ็ค 3.5 มิลด้วยแจ่มกว่าแน่นอน

ปล.จานทรูซื้อขาดไปเลยดีกว่าครับหรือถ้าต้องการแบบด้านบนก็จะเป็นอย่างที่กล่าวมาครับแต่เบอร์ที่เลือกได้มันก็จะตายตัวอยู่แล้วใครมาก่อนก็เลือกก่อนแบบนี้อ่ะครับและบอกตามตรงว่าเบอร์ไม่สวยหรอกครับ

OverclockZone Member neoneo's Avatar

ตัวเราเลือก 5800 นะ

ซื้อมาแล้ว ถูกใจ๊ ถูกใจ หุหุ

OverclockZone Member punchtiger's Avatar

Quote Originally Posted by neoneo View Post
    ตัวเราเลือก 5800 นะ

ซื้อมาแล้ว ถูกใจ๊ ถูกใจ หุหุ
    คือ..5800 ตรงหน้าจอมันต้องใช้แท่งเล็กๆ(เรียกไม่ถูก)ที่เค้าให้มา จิ้มหน้าจอได้อย่างเดี่ยวหรือว่า ใช้มือ กดก็ได้เหมือนกัน(เเล้วมันจะเป็นรอยนิ้วมือปะ?)
    เเล้ว..ตอนเเรกเเถม microSD - 8gb เเล้วมันเขียนว่า microSD - สูงสุด 16 GB ผมจะซื้อเพิ่มอีก8gbรวมเป็น16gbได้ใช่ปะครับ หรือว่าต้อง...ซื้ออันใหม่16gbเลย
    เเล้ว..ซื้อมาใช้งานได้เลยหรือว่าต้องลงโปรเเกรมก่อนครับ

....ขอบคุณครับ กำลังดูBarca-manu

OverclockZone Member oum1991's Avatar

Quote Originally Posted by punchtiger View Post
    คือ..5800 ตรงหน้าจอมันต้องใช้แท่งเล็กๆ(เรียกไม่ถูก)ที่เค้าให้มา จิ้มหน้าจอได้อย่างเดี่ยวหรือว่า ใช้มือ กดก็ได้เหมือนกัน(เเล้วมันจะเป็นรอยนิ้วมือปะ?)
    เเล้ว..ตอนเเรกเเถม microSD - 8gb เเล้วมันเขียนว่า microSD - สูงสุด 16 GB ผมจะซื้อเพิ่มอีก8gbรวมเป็น16gbได้ใช่ปะครับ หรือว่าต้อง...ซื้ออันใหม่16gbเลย
    เเล้ว..ซื้อมาใช้งานได้เลยหรือว่าต้องลงโปรเเกรมก่อนครับ

....ขอบคุณครับ กำลังดูBarca-manu
    สามารถใช้นิ้วได้เลยค่ะ ส่วนแท่งปากกาเรียกว่า สไตรัส (ใช่ป่ะ-0-) stylus สำหรับเมมโมรี่สามารถเพิ่มได้สูงสุดคือ 16 GB ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเพื่อให้สามารถใช้เมม 16 GB ได้ค่ะ

OverclockZone Member

5800 กิน ขาดครับ

OverclockZone Member vendorist's Avatar

ผมว่าระบบ touch ของ star เร็วกว่านะ

กล้องสีค่อนข้างโอเคกว่า เพี้ยนน้อยกว่า และเสียงเวลาคุยใสกว่า nokia แน่นอน ออกแบบมาสวยกว่า บางกว่า

แต่ว่ามันก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

คือถ้าไม่เน้นเพลงก็ star นะ ผมว่า

OverclockZone Member palmpspp's Avatar

1 . Star ถูกกว่าครับ รู้สึกเพิ่งไปดู J-Mart 8990 เนาะ ส่วน 5800 13000 ต่างกันราวๆ 4000 เศษๆ
    2 . โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบวัสดุโนเกีย โดยเฉพาะช่วงหลังๆ ก๊องแก๊งมากขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าอื่นๆก็มีเหมือนกันหมด แต่ยังไม่ได้ลอง สตาร์จริงๆจังๆซักที แตะๆพอได้แตะเฉยๆอะครับ

สำหรับผมนะครับ การเลือก 2 ตัวนี้ คงอยู่ที่งบมากกว่า ออฟชั่นแล้วอะครับ

OverclockZone Member justsex's Avatar

5800 อีกเสียง เอาของเพื่อนมาไช้ถูกใจมาก

OverclockZone Member oum1991's Avatar

Quote Originally Posted by palmpspp View Post
    1 . Star ถูกกว่าครับ รู้สึกเพิ่งไปดู J-Mart 8990 เนาะ ส่วน 5800 13000 ต่างกันราวๆ 4000 เศษๆ
    2 . โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบวัสดุโนเกีย โดยเฉพาะช่วงหลังๆ ก๊องแก๊งมากขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าอื่นๆก็มีเหมือนกันหมด แต่ยังไม่ได้ลอง สตาร์จริงๆจังๆซักที แตะๆพอได้แตะเฉยๆอะครับ

สำหรับผมนะครับ การเลือก 2 ตัวนี้ คงอยู่ที่งบมากกว่า ออฟชั่นแล้วอะครับ
    คิดเช่นเดียวกันเลยค่ะ แต่จิตใจไปอยู่กับโนเกียนี่สิคะ +.+

สำหรับซัมซุง star จะมีระบบทัชคล้ายไอโพนหน่ะค่ะ วันนั้นลองเล่นดูแล้ว ในส่วนของเสียงเพลงจากลำโพงไม่หยักเบสแล้วก็น่าจะเบากว่า 8500 นะคะ

สำหรับออฟชั่นคิดว่า 5800 กินขาดเลย เพราะ เป็นซิมเบี้ยนลงโปรแกรมอื่นๆได้หลากหลาย

ส่วนในซัมซุงสตาร์น่าจะได้แบบจาวา

OverclockZone Member l2efill's Avatar

สไตลัส 5800 ห่วยคับ ไม้จิ้มฟันดีๆนี่เอง

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

จากการใช้จริง 5800 และการได้ไปลองเล่น Star ที่ศูนย์ ผมว่า เมนู และการสัมผัสของ Star แม่นยำและไวกว่าครับ มันตอบสนองกับนิ้วได้ดีกว่า งานประกอบก็ดีกว่าด้วย แถมบางกว่า พกง่ายไม่ตุงกระเป๋า

ถ้าไม่ได้ใช้ wi-fi และเน้นมัลติมีเดียมากมายผมว่า Star คุ้มกว่าเยอะครับ ราคามือ 1 แค่ 8,XXX เอง

OverclockZone Member lookkaew_lechery's Avatar

งบถึงทั้งคู่ ใช้งานหลากหลายกว่า ฟันธงไปที่ 5800 ครับ
    แต่ถ้าเอาแค่สวย ดูดีในราคาไม่ถึงหมื่น ใช้งานง่าย ประกอบดี วัสดุดูดี (ไม่รู้จะลอกเหมือน D900i รึเปล่า) ไม่เล่นอะไรมาก Star ก็น่าสนกว่าครับ

- ระบบสัมผัสของ Star ดีกว่าในด้านการใช้นิ้วครับ แต่อย่าลืมว่า 5800 ถูกออกแบบมาให้ใช้ Plectrum กับ Stylus ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้นิ้วตั้งแต่แรก (แต่ก็ใช้นิ้วสั่งการได้อยู่)

สองตัวนี้เหมาะสม คุ้มค่ากับราคามาก

- ตัว Star เองก็ตัดออพชั่นเรื่องกล้องไป ไม่มี auto focus ภาพถ่ายตามมาตรฐานกล้องที่ไม่มี AF สีอมฟ้าๆ หน่อย หน้าตาดูดี ใช้งานถนัดมือ
    - ส่วน 5800 เอง ราคาสูงกว่า Star 4 พันกว่าบาท แต่ก็ถือว่าออพชั่นเกินราคา จุดแข็งคือ GPS, Wi-fi, จอสัมผัส nHD 3.2 นิ้ว16:9 เม็ม 8GB กล้อง 3.2 ล้าน แฟลชแรงใช้ได้ ผมว่าภาพดีกว่า Star นะ (W/B ดีกว่า แต่สีสดเกินจริงตามสไตล์โนเกีย) จะไปเสียตรงวัสดุพลาสติกเยอะไป กร็อบแกร็บตามสไตล์ค่ายนี้
    Last edited by lookkaew_lechery; 18 Jun 2009 at 11:05:11.

OverclockZone Member bzclub's Avatar
    ถ.มิตรภาพ จ.พิษณุโลก

เรปบน เค้าคอนเฟิร์มมาว่าแบบนั้น

สรุปเพิ่มอีก 4000 เอา 5800

ก็ OK ครับ

สำหรับผมเอา 5800 ครับเพราะซื้อมาใช้แล้วก็โอเคครับ ภาพชัดดีความละเอียดมากกว่า มีโปรแกรมเสริมมากมาย และที่ผมเคยอ่านเจอมาในหนังสือ(จำชื่อไม่ได้)เค้าบอกว่ารุ่นนี้เสียงดีที่สุดในบรรดา โนเกีย ทั้งหลาย แต่ถ้าซื้อมาโทรเข้าโทรออก ไม่เล่นอะไรมาก ก็ซัมซุงครับ ไม่แพง

OverclockZone Member surapanr's Avatar
    ■ปากเกร็ด ■แจ้งวัฒนะ ■งามวงศ์วาน ■เกษตร ■เสาวรีย์

ส่วนตัวผมเอา 5800 ครับ ฟังค์ชั่นเยอะ...มากมาย...
    แต่อาจจะสดุตที่ตรง วัสดุอ่ะครับ อาจ ง๊องแง็งไปหน่อย...
    แต่โดยรวมผมว่า 5800 ok เห็นใช้กันเยอะน่าดูเหมือนกัน...

5800..........ครับแนะนำ...แต่หนานิดนึงนะ

5800 โครตหนา

ระบบก็งั้นๆความคิดส่วนตัวนะ

หมื่นกว่าๆไปซื้อไอโฟนไม่ก็Meizu M8โลด หรูก่าเยอะเรย

OverclockZone Member pomamd's Avatar
    Anfeild Kham-sang Korat

ใช้ star ojk

OverclockZone Member artm5's Avatar
    BtS / SuKhuMviT

มาติดจานกะผมป่ะ ผมทำอยู่ TRUE อิอิ

Bookmarks

Bookmarks