Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเพิ่ม HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเพิ่ม HDD

คือผมจะเอาฮาร์ดดิสตัวเก่า 80Gb มาใส่เพิ่มให้อีกเครื่องอะครับ
    ต้องทำอย่างไรบ้าง ฮาร์ดดิสเก่ามันมีวินโดว์อยุ่ด้วยนะครับจะนำมาเสียบได้เลบหรือไม่ครับ

แล้วเอามาต่อกับอีกเครื่องนึงแล้วต้องฟอแมทหรือไม่ครับ คือผมจะเอาข้อมูลของฮาร์ดดิสเก่าด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าพอจะกรุณาช่วยบอกขั้นตอนหน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยต่อฮาร์ดดิสอะครับกลัวมีปัญหานะครับ
    Last edited by bombplay; 26 May 2009, 07:00:57. Reason: แก้ไขรายละเอียด

เสียบเลย ก๊อบแล้วค่อยฟอร์เมท

Comment

ขอถามอีกหน่อยครับ

พอดีตัวเก่ามันเป็น ide อะครับ เราสามาเอาไปเสียบช่อง ide ได้เลยใช่ปะครับ

แล้วต้องไปเซ็ตค่าอะไรในไบออสหรือป่าวอ่า

Comment

ถ้าเอา IDE 80 GB. มาเสียบเพิ่มเพื่อจะเอาข้อมูลในนั้น ก็ต้องดูก่อนว่า Jumper เซ็ตไว้เป็นยังไง ปกติต้องให้เป็นแบบ Slave นะครับ ไม่งั้นมันจะชนกันกับตัวเดิม คือมี Master 2 ตัว

เมื่อต่อเข้าไปในคอมเรียบร้อยแล้ว ก็เปิดเครื่องปกติ พอเข้า Windows แล้วมันจะ Detect อุปกรณ์สักพัก จากนั้นจะมี Drive เพิ่มขึ้นมาใน My Computer ก็จัดการโยกย้ายข้อมูลได้เลยครับ

ถ้าจะ Format ก็คลิกขวาที่ Drive แล้วเลือก format ได้เลย

โชคดีมีชัย

Comment

Working...
        X