Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับกาดจอ NVDIA 8600 GT รบกวนตอบด้วยนะคับผู้รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับกาดจอ NVDIA 8600 GT รบกวนตอบด้วยนะคับผู้รู้

อ่าคือ ผมใช้การ์ดจอรุ่น NVDIA 8600 GT คือโดยปกติแล้วผมก็ไม่รู้เกี่ยวกัยการทำงานของมันหรอกว่า มันร้อนแค่ไหน พอดีมะเช้าผมเปิดฝามากะจะทำความสะอาด แต่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง พอดีมือมันเป็นโดนตรงกาดจอ รู้สึกว่ามันร้อน เลยลองเอามือแตะ ตรงพื้น สีเขียวๆ ของกาดจอดูอีกที ปรากฏว่ามันร้อนพอสมควรอะ ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรรึป่าว ผมก็เลยลองถอดออกมาปัดฝุ่น แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิด เกม(คาบาว) เปิดเพลง เปิดเวป สักพัก เอามือไปจับ ความร้อนก็เท่ากับตอนที่โดนตอนแรกอะ ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรรึป่าวอะ แต่การทำงานการแสดงผลอะไรก็เป็นปกตินะครับ ไม่มีปัญหาใดๆ รบกวนอีกอย่างหนึ่งคือ ถ้าจะเข้าไปดูความร้อนของการ์ดจอ เข้าที่ power แล้วดูอันไหนอะคับว่าเป็นอุณหภูมิของกาดจอ รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคับ แล้วที่ดูอุณหภูมิ รบกวนโพสเป็นรูปให้ทีนะคับ ขอบพระคุณล่วงหน้า

รบกวนทีคับใครพอทราบ บ้าง

Comment

full load ประมาณ 70 นะครับ เรื่องอุณหภูมิลองใช้โปรแกรม GPU-Z หรือ rivatuner ดูก็ได้ครับ

Comment

>.< ไม่ได้ใช้นานแล้ว
        ลองคลิกที่รูปโลโก้ของที่มุมล่างขวา เปิดมันขึ้นมาหาดูที่เซนเซอร์ของมันไม่มีเหรอครับ

หรือจะลองใช้โปรแกรมดูก็ได้นะครับ อาทิเช่น HWMonitor
        เอาชื่อโปรแกรมนี้ไปหาโหลดได้ใน Google เลยครับ แล้วก็มาดูที่เซนเซอร์ของ GPU ครับ

Comment

คับเดี๋ยวยังไงวันนี้กลับบ้านละจะไปลองเช็คดู

ใครมีอะไรเพิ่ม เติม รบกวนโพสมาหน่อยนะคับ

Comment

Originally posted by Guz View Post
            full load ประมาณ 70 นะครับ เรื่องอุณหภูมิลองใช้โปรแกรม GPU-Z หรือ rivatuner ดูก็ได้ครับ
            GPU-Z ใช้ดูได้หรอคับ พอดีเหมือนเห็นมีในเครื่องพอดียังไง รบกวนโพสรูปให้ทีครับว่าดูตรง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ขออนุญาติยืมกระทุ้ท่าน dodge2009 หน่อยละกันจากกระทู้นี้
              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=480432

โปรแกรมมี 3 แทบให้เลือก Graphic card sensors validation ก้ให้เลือกแทบ sesors ครับ

Comment

ขอบคุณครับ พอดีอยู่ที่ทำงานเดี๋ยวกลับบ้านจะไปลองดู

แต่ว่าช่อง Sesors ไรเนี่ยมันจะบอกอุณหภูมิเป็น c เลยใช่ไหมครับ

Comment

ของผม galaxy8600gt ใช้ไม่เคยเกิน 55 สักทีนะครับ
                  แนะนำให้เช็คที่โปรแกรมดีที่สุด

Comment

อ่า ผลสรุปการทดสอบแล้วโดยใช้โปรแกรม CPUID ไรเนี่ยแหละ

ความร้อนปกติ เวลาเข้าเน็ต เปิดเพลง อยู่ที่ 52 c พอเปิดเล่นเกม คาบาว พร้อมกับโหลดบิท + เปิดเพลง ความร้อนอยู่ ที่ 75 c แต่พอเวลาเปิดแอร์เล่นด้วย เปิดทุกอย่างความร้อนจะอยู่ที่ 52 c เอง มันร้อนไปอะป่าวอ่า รบกวนตอบที

Comment

ถือว่าปกติครับ
                      การ์ดจอรุ่นนี้ จะมีความร้อนประมาณนี้แหระครับ ไม่ร้อนเลย

Comment

กำ เบิล2 ซะงั้น
                        Last edited by Open; 27 May 2009, 16:26:16.

Comment

คร๊าบผม ขอบพระคุณทุกท่านที่มาให้ข้อมูลนะครับ

Comment

rivatunerครับ ลองดูครับ แต่ว่าท่านใช้มานานหรือยังครับถ้าใช้มานานมากๆแล้วก็ไม่เปงไรเพราะถ้าร้อนจนพังมัน คงพังไปนานแล้ว อิอิอิ

Comment

เล่นแล้วไม่ดับ พักลมไม่ดัง Frame Rate ไม่ตก ก็ถือว่าปกติแล้วครับ

การ์ดตัวนี้ จะให้ร้อนเป็น 80 - 90 C ยังปกติเลยครับ...

Comment

Working...
                              X