Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 oc เทสstable แต่เล่นเกมไม่ได้เลย ขอคำแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 oc เทสstable แต่เล่นเกมไม่ได้เลย ขอคำแนะนำทีครับ

สเปคตามนี้นะครับ
    E8400 TR ultra120 ex
    EP35-DS3R
    Crucial ballistix ซิ้งเหลือง 2gb x 2
    Asus 8800gt

ผมลากไป 4.05Ghz 9 x 450
    RAM 1:1 5-5-5-15

vdimm 2.0
    vcore 1.25
    fsb +0.1
    ที่เหลือ ไม่ได้ปรับเลย

orthos blend priority9 2ชม.ปกติดี
    3dmark06 pi32mb ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอผมเล่น the last remnant เล่นไปซัก20-30นาที มันก็จะขึ้น error ปิดตัวไปเอง บางทีก็จอฟ้า page fault in nonpaged area บ้าง nv4_disp.dll บ้าง ซึ่งผมลองกลับไปใช้เดิมๆ 3.0 ram 800 4-4-4-12 แล้วปัญหาพวกนี้ก็ไม่เจอเลยครับ

ไม่รู้ว่าปัญหามันอยู่ที่ตัวไหน - -

ขอคำแนะนำหน่อยจ้าครับ

ไดร์เวอร์ VGA
    เปลี่ยนเวอร์ชั่นอื่นดู

Comment

ตอนนี้ใช้185กะ182ครับ จะหาเก่ากว่านั้นมาลอง

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ ไม่OCเล่นเกมทุกอย่างปกติหมดแต่ลองลากไป3.6แล้วเล่นGTA ค้างเลย

Comment

ใช้ Crucial ballistix เหมือนกันแรมแรง ไม่ต้องไปกดมันครับ 1:1 ไม่แนะนำให้ใช้งานจริง แต่ลองลาก cpu ใด้ครับ มันซ้าครับ หรือ เพิ่มไฟแรมไป 2.15v
          ใช้งานจริง ปรับไฟไป 2.13 ถึง 2.2 vลองไล่เอาครับ ไม่ต้องทด 1:1 ให้บัสเกินมันเกิน 1000cl5 ปัญหาจอฟ้าเล่นเกมส์นานๆน่าจะหมดไปครับ ได้ไม่ได้ยังไงแจ้งด้วยนะครับ ผมอยากรู้ครับ

Comment

อาจมีบางอย่างที่ไม่เสถียรพอสำหรับการเล่นเกมส์

Comment

ผมเดาเอา อาจจะเป็นที่แรม

Comment

ไม่ไช่แรมหรอกคับ 450 cl 5 อ่ะ ไฟหนาดนั้นสบาย ผม 575 ไฟ 2.08 ไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น

Comment

มันก็ยังเป็นอยู่อ่ะครับ
                  ผมลองปรับram เป็น 540 cl5 vdimm 2.20 vcore เป็น1.30

เทส occt ทิ้งไว้ทั้งคืนก็สบายๆ orthos blend priority 9 ก็ผ่าน แต่พอเล่นเกม เล่นๆไปเกมมันก็แฮ้ง ขึ้น error แล้วก็ปิดไปเฉย

ผมลอง3dmark06 รอบเดียวก็ผ่าน แต่พอปรับให้มันรัน3รอบ มันก็ขึ้นจอฟ้า page fault in nonpaged area กะ nv4_disp.dll เหมือนเดิม

มันอาจจะเป็นที่กาดจอรึเปล่า เพราะตัวนี้เป็นตัวที่ผมไปเคลมมา แล้วมันก็ร้อนมากเลย idle 64 full 86 แต่ถ้าไม่oc cpu มันก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ผมล่ะงงงงงงงงงงงง

Comment

เล่นเกมลากชิวๆพอครับ
                    ถ้าลากเอามัน เท่าไรเท่ากัน

Comment

การ์ดจอ มันพาระบบไม่เสถียร

ลองล๊อกบัส PCI-e ไปที่ 100-103
                      sigpic
                      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                      งดแรงชั่วคราว

Comment

driver การ์ดจอไม่ตอบสนองนิครับ oc vga แรงเกินไปหรือเปล่า ไม่น่าเกี่ยวกับ cpu+ram นะครับ ในเมื่อมันฟ้อง driver ของ Nvidia

Comment

พยามต่อไปครับ

Comment

ผมไป clock ใหม่ เทสไม่ผ่าน แต่เล่นเกมส์ผ่านอ่ะ พอแระ ฮิๆ

Comment

ผมไม่ได้ลากการ์ดจอเลยนะ - - บัสก็ล็อกแล้ว 100 ก็ยังเป็น

แต่มันเป็นเฉพาะเวลาลากcpu ถ้าไม่ลากcpu ก็ไม่เป็น ผมงงมากเลยเนี่ยยยยยยยย ทั้งๆที่เทสcpu ram ทุกอย่างสเถียรดีหมด หรือมันเป็นที่ความร้อน ???

มีใครสนใจเอาการ์ดจอมาให้ผมลองมะ ^^"

Comment

Working...
                              X