Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนทำงานกราฟฟิคหน่อยครับ เกี่ยวกับ panel จอ LCD ที่ใช้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนทำงานกราฟฟิคหน่อยครับ เกี่ยวกับ panel จอ LCD ที่ใช้

สำหรับงาน กราฟฟิค ที่ต้องการความเที่ยงตรงของสีนั่น

ถ้าเป็นจอ TN panel มันใช้ calibrate ช่วยได้ (เสียเวลาหน่อย)

แต่ถ้าเเป็นจอที่มีความแม่นยำของสี อย่าง panel S-PVA หรือ S-IPS อย่างนี้ ใช้อย่างไหนดีครับ????????

แค่ S-PVA พอไหม หรือว่ามันยังกึ่งๆชัด ไม่พอ??? (หรือว่า เพียงพอแล้ว??) หรือว่าต้องเล่น S-IPS เลยสีตรงที่สุด(แพงสุดด้วย- -.) ใช้ panel ไหนดี

ปล. กะลังดูตัว dell S2709WA กับ dell 2480WFP อยู่ครับ ซึ่งเป็น S-PVA ทั้งคู่ ไม่ก้ถ้า S-IPS เป็น Philips 240PW9 อะ ขอตัดสินใจเกี่ยวกับ panel ของจอ กับงานที่ทำ ก่อนครับ แนะนำด้วยครับ

จอธรรมดาเพื่อนผมทำงานได้เงินมากี่แสนแล้วไม่รู้

สำหรับมือใหม่ มีงบจจะเอาพวกMAC/Eizoก็ไม่ว่ากันครับ
    แต่ไม่ต้องขนาดนั้น

Comment

Working...
    X