Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับไดร์ฟเวอร์ ATI ครับช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับไดร์ฟเวอร์ ATI ครับช่วยหน่อยครับ

เริ่มตอนแรกผมไม่เคยใช้ของ ati เพิ่งเปลี่ยนจาก nvidia มาเลยเกิดปัญหาที่ว่า

ผมได้ลงใช้การ์ดจอ sapphire 4670 512mb ddr4 แล้วใช้ไดร์ฟเวอร์ ver 9.2 ที่แถมมากับกล่อง

แล้วผมอยากจะอัพเดทไดร์ฟเวอร์เป็น 9.5 โดยโหลดมาจากเว็ปไซด์หลักของ ati แล้วได้ install เสร็จเรียบร้อย

จากนั้นมันก็ทำการ restart ใหม่ จากนั้น มันก็ขึ้นจอฟ้าเลย ผมงงเลยทำอะไรไม่ถูก +โง่ด้วย

เลยเอาไปให้ร้านแก้ไขให้ จากนั้น เขาก็แก้ไขให้ แล้วผมก็เปิดคอมดู

นั่นปะไร มันไม่มีที่ปรับการ์ดจอให้ปรับ แล้วเราจะทำอย่างไรดีโทรไปถามช่าง ช่างก็บอกว่า อาจลงตัวรวมก็ได้ เลยไม่สามารถเข้าไปปรับ รอยหยัก ความชัดของ ภาพ หรือเข้าไป overdrive ในdrive ได้
    เลยให้ลงไดร์ฟเวอร์ที่แถมมากับกล่องใหม่ ไอ้ผมก็กลัวจะเกิดจอฟ้าอีกเลยไม่มั่นใจ เลยต้องมาขอคำแนะนำจากพี่น้องชาว Overclockzone อะครับ

ปัญหาที่ต้องการคำแนะนำคือ

1. เวลาลงไดร์ฟเวอร์ ver. ใหม่แล้วจอฟ้า เราจะแก้ไขเองได้อย่างไรครับ

2. กรณีที่ร้านลงไดร์ฟเวอร์ให้ แต่ไม่มีที่ปรับการ์ดจอให้ เราจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

1. เวลาลงไดร์ฟเวอร์ ver. ใหม่แล้วจอฟ้า เราจะแก้ไขเองได้อย่างไรครับ
    -เข้า saft mode แล้วลบ driver ทิ้ง
    2. กรณีที่ร้านลงไดร์ฟเวอร์ให้ แต่ไม่มีที่ปรับการ์ดจอให้ เราจะแก้ไขอย่างไรดีครับ
    - อันนี้งง หมายถึงไม่มี CATALYST ให้ปรับใช่มั้ยครับ งั้นประมาณว่าเค้าไม่ได้ลง driver เพียงแต่ใช้
    ตัวที่ติดมากับ windows ให้ลบทิ้งไปแล้วลงใหม่ครับ ถึงจะมีที่ปรับให้

Comment

ขอบคุณมากครับ แล้วกรณีผมลง driver ทับไปเลยจะมีปัญหาอะไรหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ

Comment

เวลาลง Driver ท่านควรลบอันเก่าออกก่อนนะครับ

อันนี้คงจะหมายถึง ร้านลงเฉพาะ Driver มาให้แต่ ไม่ได้ลง ccc ใช่รึป่าวครับ (ccc กับ Driver มันคนละเรื่องเดียวดันเลยนะครับ มี Driver ไม่มี ccc เล่นเกมได้ มี ccc ไม่มี Driver เล่นเกมไม่ได้)ถ้าท่านพอใจใน Driver ตัวนั้น ท่านก้อลง ccc ทับไปได้เลยครับ แต่ถ้าท่านไม่พอใจ ท่านก้อเข้าไปที่ Add or remove Programs แล้วลบ Driver ทิ้ง แล้วหา Driver+ccc มาลงได้เลยครับ

Comment

การ์ดติดตั้งไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ทุกครั้ง ควรเอาไดร์เวอร์ตัวเก่าที่ติดตั้งอยู่ออกให้หมดก่อนครับ
          จากนั้นก็ให้เรารีสตาร์ทเครื่องซะทีนึงก่อนนะครับ อย่าพึ่งลงไดร์เวอร์ตัวใหม่เลย

ส่วนที่บอกว่าลงไดร์เวอร์แล้วไม่มีที่ปรับอะไรใหห้นั่นเพราะ ช่างเค้าลงแค่ตัวไดร์เวอร์ให้เราครับ
          ดังนั้นให้ท่านโหลด ไดร์เวอร์ + CCC จากเวอร์มาเลยครับที่ขนาดไฟล์ประมาณ 39MB

-----------------------------------

ส่วนถ้าเปิดเครื่องแล้วจอฟ้า ทำให้ไม่สามารถเข้าไปแก้ไขอะไรได้นั้น
          ให้เราเข้าไปแก้ไข เอาไดร์เวอร์ออกใน safemode แทนครับ ( กด F8 รัวๆก่อนมันบูทวินโดว์ บางท่านอาจกดปุ่มอื่นๆ )

Comment

ขอบพระคุณมากครับ ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ
            ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ ผมจะไม่ลืมเลยครับ เป็นเพราะความฉลาดน้อยของผม เลยทำให้เกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้น ผมเพิ่งย้ายค่ายมาใช้ของ Ati เลยไม่ค่อยจะรู้เรื่องรู้ราวอะไรเลยครับ ติดการใช้ของ Nvidia มากเกินไปหน่อย เหอะๆ ขอบพระคุณมากครับ

Comment

Originally posted by farohboy View Post
              ขอบพระคุณมากครับ ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ
              ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ ผมจะไม่ลืมเลยครับ เป็นเพราะความฉลาดน้อยของผม เลยทำให้เกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้น ผมเพิ่งย้ายค่ายมาใช้ของ Ati เลยไม่ค่อยจะรู้เรื่องรู้ราวอะไรเลยครับ ติดการใช้ของ Nvidia มากเกินไปหน่อย เหอะๆ ขอบพระคุณมากครับ
              ไม่หร๋อกท่าน ไม่มีใครรู้มาทั้งแต่เกิดหร๋อกครับ ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆคับ
              ขอให้มีความสุขกับค่ายแดงนะครับท่าน ^_^

Comment

Working...
              X