Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทียบ ปริ๊นเตอร์แบบต่อแทงค์ กับ ใช้ตลับหมึกแท้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทียบ ปริ๊นเตอร์แบบต่อแทงค์ กับ ใช้ตลับหมึกแท้

ถ้าผมเอา Epson หรือ Canon มาต่อแทงค์จะทำให้หัวพิมพ์ไม่ทนจริงหรือเปล่าครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้อและรุ่นเดียวกัน แต่ใช้ตลับหมึกแท้อย่างเดียว

Canon หัวพังง่ายมากอะ แท้งอะใช้ได้นาน แต่หัวของแคนอนพังไวมาก ส่วน Epson หัวทนกว่า ต่อแท้งก้ใช้ได้เรื่อย
    แต่สองยี่ห้อ ต้องใช้งานเรื่อยๆนะ ถ้าเว้นนานเป้นอาทิตย์บ่อยๆแล้วสีจะตัน

Comment

ใช้ cannon ครับ
      ผมใช้epsonติดแท้งก์แล้วจะมีปัญหาเรื่องแรงดัน
      ทำให้หมึกออกไม่สม่ำเสมอ
      โดนเฉพาะ cx5500
      ซึ่งผมเป้นอยู่สีดำไม่ค่อยออกแต่ร้านไม่ยอมดูแลให้ครับเซ็งๆๆๆ

Comment

เทียบผิดประเภทนะครับ อิงค์แทงค์แค่ทำให้เติมหมึกง่าย เพราะเติมข้างน้อย

ถ้าจะเทียบแบบนี้ก็คือ หมึกแท้เทียบกับหมึกเติม
        หมึกเติมบางยี่ห้อก็คุณภาพเทียบเท่าหมึกแท้เลย หมึกที่คุณภาพต่ำก็ทำให้หัวพิมพ์มีปัญหาได้ง่ายกว่าหมึกคุณภาพดี ๆ ( หมึกแท้ก็ทำให้หัวพิมพ์ตันได้นะ อย่าไปเชื่อถ้าใครบอกว่าหมึกแท้ไม่ตัน )
        ส่วนประโยชน์ของอิงค์แทงค์ก็แค่ เราไม่ต้องถอดตลับออกมาเติมหมึกบ่อย ๆ เท่านั้นเองครับ ประโยชน์จริง ๆ มีแค่นี้ แต่ผลที่ตามมาคือ เมื่อไม่ต้องถอดตลับบ่อย ๆ มันก็จะเป็นการถนอมตลับ ทำให้ตลับไม่เสียง่าย ถ้าเป็นรุ่นที่ตลับติดหัวพิมพ์อย่าง Canon หรือ HP ถอดมาเติมบ่อย ๆ จะทำให้ตลับเสีย มันก็มีเทคนิคในการเติมอีกค่อนข้างเยอะทีเดียว อย่างหัวพิมพ์ติดเครื่องอย่าง Epson ถอดตลับออกมาเติมบ่อย ๆ ทำให้วาร์วเปิด ปิด หมึกเสียได้ ได้ทั้งเปิดไม่ได้ เสียบตลับไปแล้วหมึกก็ไม่ออก ปิดไม่ได้ คว่ำตลับลงเป็นไหลจ๊อก ถ้าใช้หมึกแท้จะไม่ค่อยเจอปัญหาที่ว่า เพราะหมึกแท้มันใช้ครั้งเดียวหมึกหมดก็ต้องทิ้งจริงไหม แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเสียไม่ได้

แต่ละยี่ห้อดูแล รักษาต่างกัน ปัญหาจุกจิกก็ต่างกันครับ แต่ที่จะเหมือนกันคือ ใช้หมึกคุณภาพต่ำ เสียได้ทุกยี่ห้อ ใช้หมึกคุณภาพดี ๆ ไว้ครับ

ใช้หมึกเติมตลอดใช้จนลืมไม่เสียซักทีก็มี ใช้หมึกแท้ เสียเอาเสียเอาก็มีครับ แล้วแต่ดวงด้วยนะ
        Last edited by manchester2548; 26 May 2009, 22:03:17.

Comment

^
          ^

Comment

เทียบแท้งกะหมึกแท้ เอามาเทียบได้ไงวะงง -*-

Comment

ซื้อเครื่องถูกๆมาทำดีกว่า

ถ้ามันเสียมาก มีปัญหาเยอะ โยนทิ้ง
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

แนะนำ EPSON ติดแท้งค์อย่างคุ้มเลย หมึกแท้ขายอย่างแพงเลย ใช้แป๊บเดียวหมด

Comment

Working...
                X