Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เดี่ยวเปิดติด เดี๋ยวเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เดี่ยวเปิดติด เดี๋ยวเปิดไม่ติด

ลองทุกอย่างแล้วครับแต่ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากไรครับ

คืออาการเปิดคอมไฟเข้าพัดลมติดทุกตัว
    แต่ไม่ขึ้นหน้าจอครับ เคยมาถามครั้งนึงแล้วครับ
    ตอนแรกนึกว่าไฟไม่พอเลยซื้อ power มาใหม่
    อาการเหมือนเดิมครับ
    ลองเช็ดแรมแล้วครับก็ไม่หาย

เมื่อวานนี้เลยลองเอามาประกอบนอกเคส
    ถอดทุกอย่างออกเหมือนประกอบใหม่
    เช็ดปัดฝุ่น ถอดถ่าน MB
    แล้วใช้ไขควงจิ้มเอาตอนแรกไม่ติด
    พอนั้นขยับไปขยับมาสักพักก็ติดครับ

แล้วลองอยู่สักพักก็คิดว่าหายแล้วครับ
    เลยประกอบลงเคส แล้วก็เปิดดูหนังปกติครับ
    3-4 ชั่วโมง คราวนี้ตอนเช้ามาเลยลองเปิดดู
    มันไม่ติดอีกแล้วครับ อาการเหมือนเดิม
    โอ๊ยเป็นที่อะไรเนี้ย ลองเอาสาย pw ที่เคสออก
    แล้วใช้ไขควงจิ้มเอาก็ไม่ติดอีกแล้ว

หาข้อมูลดูเขาบอกว่าอาจจะมาจากที่ MB มันเอ่อครับ
    ใครเคยเจอกรณีนี้มั่งครับ ช่วยด้วยครับ
    Last edited by wareareyou; 26 Apr 2010, 09:28:04.

เคยเป็นครับ ของผม MB เจ๊ง

Comment

Originally posted by H13 View Post
      เคยเป็นครับ ของผม MB เจ๊ง

แต่ของผมมันเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหายสิครับ
      โทรถามศูนย์ เขาบอกว่าถ้าเทสแล้ว
      ไม่เป็นไรก็เคลมไม่ได้ มันเป็นไรกันแน่
      เดี๋ยวคงต้องเอาไปให้ช่างดูแล้วครับ จนปัญญา

Comment

ของผมก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง

แนะนำนิดนึงครับ ตื้อให้มันยอมให้เราเคลมให้ได้
        เพราะที่ผมเคยเจอ มันอัพเดทไอออสให้แล้วจะให้เอากลับมาใช้ดูก่อน แต่ผมไม่ยอม ยืนเปิด ปิด เปิด ปิด อยู่นั่นแหละ
        จนมันเปิดไม่ติดมันเลยยอมให้เคลม แล้ววันต่อมามันก็โทรมาบอกว่าเมนบอร์ดเสีย -*-

Comment

ซัพพลายครับ พี่น้อง ผมว่าน่ะ

ของผมเมื่อก่อนก็แบบน่ะครับ เปลี่ยนแล้วหายแล้ว

Comment

Originally posted by H13 View Post
            ของผมก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง

แนะนำนิดนึงครับ ตื้อให้มันยอมให้เราเคลมให้ได้
            เพราะที่ผมเคยเจอ มันอัพเดทไอออสให้แล้วจะให้เอากลับมาใช้ดูก่อน แต่ผมไม่ยอม ยืนเปิด ปิด เปิด ปิด อยู่นั่นแหละ
            จนมันเปิดไม่ติดมันเลยยอมให้เคลม แล้ววันต่อมามันก็โทรมาบอกว่าเมนบอร์ดเสีย -*-
            ครับเมื่อกี่ลองที่ห้องไม่ติดเอามาต่อนอกเคสเสียบแค่ HDD
            ใช้ไขควงจิ้มไม่ติดเลยถอดเลย แล้วไปคอม7
            ไปถึงดันติดครับ ก็เลยอธิบายเขาไป
            ตอนแรกก็ไม่ยอม แต่ก็อธิบายจนเขายอมเปลี่ยนครับ
            ถึงห้องแกะดูแล้วไม่ได้เอาของใหม่มาครับเพราะมีร่องรอยการใช้
            แต่ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน ลองต่อดูทีเดียวติดครับ
            เดี่ยวลองใช้งานดูก่อนครับว่าจะเป็นอีกไหมครับ

Comment

Originally posted by care it View Post
              ซัพพลายครับ พี่น้อง ผมว่าน่ะ

ของผมเมื่อก่อนก็แบบน่ะครับ เปลี่ยนแล้วหายแล้ว

ครับตอนแรกก็มีคนแนะนําแบบนี้ครับ
              แล้วก้ไปซื้อของใหม่มาเลย ก็เหมือนเดิมครับ
              เลยเสียค่า powwer ไปเกือบ 1000 ครับ
              เพราะผมต่อแค่ hdd อย่างอื่นไม่มีเลยไฟน่าจะพอครับ

Comment

เปิดติดไฟเข้าตลอด แต่ภาพขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างใช่ป่าวครับ ลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบดูครับ

Comment

Originally posted by Figaro View Post
                  เปิดติดไฟเข้าตลอด แต่ภาพขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างใช่ป่าวครับ ลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบดูครับ
                  เมื่อกี่ไป com7 มาแล้วครับ
                  เข้าใช้ การ์ดจอ มาเสียบดูก็ติดครับ
                  แต่ก็อธิบายเขาจนเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับง

Comment

ถ้าเป็นอีกก็การ์ดจอกำลังจะไปครับ อิอิ ไปคุยกับ com7 ที่คลองตันเลยป่าวครับ ประกันดีจริง

Comment

อาการแบบนี้ผมก็เป็นคับ ถ้าปิดคอมแล้วเปิดใหม่จะไม่ติดบางครั้ง ต้องกดปุ่ม รีเซ็ตก็ติดเลย แต่บางครั้งต้องกดปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้ให้ไฟดับถึงเปิดติด

Comment

Originally posted by Figaro View Post
                        ถ้าเป็นอีกก็การ์ดจอกำลังจะไปครับ อิอิ ไปคุยกับ com7 ที่คลองตันเลยป่าวครับ ประกันดีจริง
                        ไป คอม7 ที่คลองตันมาครับ
                        บริการดีนะครับ ถึงเปลี่ยนเอาตัวที่ไม่ใหม่มาให้ก้เถอาะครับ
                        เพราะมันมีร่องรอยการใช้ครับ

แต่เอามาลองที่ห้องแล้วเปิดทีเดียวติดครับ
                        เดี่ยวต้องลองใช้งานดูสัก 1-2 วันครับ
                        เดี๋ยวมารายงานครับ
                        MB ecs black ครับ

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
                          อาการแบบนี้ผมก็เป็นคับ ถ้าปิดคอมแล้วเปิดใหม่จะไม่ติดบางครั้ง ต้องกดปุ่ม รีเซ็ตก็ติดเลย แต่บางครั้งต้องกดปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้ให้ไฟดับถึงเปิดติด
                          แล้วท่านทํายังไงครับ
                          ของผมอาการก็ประมาณท่านครับ
                          แต่ตอนหลัง แบบว่ากด power ค้างแล้วยังไม่ยอมดับเลย
                          ต้องปิดสวิทที่ power เลยแต่ถ้ามันไม่ติดนี่ทํายังไงมันก็ไม่ติดครับ

Comment

อาการของผมก็คล้ายๆ กันครับ คือ ถ้าปิดสวิซ ที่พาวเวอร์ซัพพลาย
                            ก็จะเปิดไม่ติดอีกเลย ลองถอดเมนบอร์ดออกมา เหลือแต่ cpu,ram
                            ต่อไฟลงไป ก็เปิดไม่ติด ลองพาวเวอร์ฺ อีก 2 ตัวก็เหมือนเดิม ลองเอา
                            lcd poster ที่แถมมากับบอร์ดจิ้มต่อดู ดันบอก cpu 99 องศา ซะงั้น
                            สงสัยเพราะงี้ไฟถึงตัด แต่ไฟก็ยังมีที่บอร์ดอยู่นะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
                            i7 920 Step D0/Rampage2 Ex./Enermax 1050W

Comment

Originally posted by Ikamex View Post
                              อาการของผมก็คล้ายๆ กันครับ คือ ถ้าปิดสวิซ ที่พาวเวอร์ซัพพลาย
                              ก็จะเปิดไม่ติดอีกเลย ลองถอดเมนบอร์ดออกมา เหลือแต่ cpu,ram
                              ต่อไฟลงไป ก็เปิดไม่ติด ลองพาวเวอร์ฺ อีก 2 ตัวก็เหมือนเดิม ลองเอา
                              lcd poster ที่แถมมากับบอร์ดจิ้มต่อดู ดันบอก cpu 99 องศา ซะงั้น
                              สงสัยเพราะงี้ไฟถึงตัด แต่ไฟก็ยังมีที่บอร์ดอยู่นะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
                              i7 920 Step D0/Rampage2 Ex./Enermax 1050W

แล้วนี้ท่านแก้ได้ยังครับ
                              ของผมวันนี้มันติดแล้วอ่ะครับ
                              เดี๋ยวต้องกลับไปลองอีก ว่าจะเป็นอีกไหม
                              ถ้าเป็นอีกก็ใม่ใช่ที่ MB ล่ะ

Comment

Working...
                              X